li hôn nhưng làm mất giấy đăng kí kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #233896 18/12/2012

    thaochau

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 2 lần


    li hôn nhưng làm mất giấy đăng kí kết hôn

    Thân chào luật sư

    Xin nhờ luật sư tư vấn trường hợp li hôn sau:

    Bà cô tôi có đăng kí kết hôn năm 1987 tại ủy ban nhân dân xã. Nhưng bây giờ đã bị mất giấy chứng nhận kết hôn và ở xã cũng không còn lưu hồ sơ. Bây giờ cô tôi làm thủ tục xin li hôn thì Tòa yêu cầu trong hồ sơ  phải  có giấy chứng nhận kết hôn. Xin hỏi bà cô tôi cần phải có thủ tục gì để tòa chấp nhận?

    Xin cám ơn.

    Mỗi ngày tôi chọn nhiều niềm vui!

     
    12605 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaochau vì bài viết hữu ích
    Tienphat032 (20/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234025   18/12/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9868)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định thì khi nộp hồ sơ ly hôn phải có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính hoặc chí ít là bản sao cấp lại có đấu đỏ của UBND nơi trích lục bản sao này. Do vậy, nếu không có thì không có cách nào để tòa án thụ lý đơn ly hôn

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    thaochau (19/12/2012)
  • #234306   20/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp này, cô bạn có thể tiến hành thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

    Bạn có thể tham khảo một số quy định dưới đây được quy định tại Nghị định158/2005/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định06/201/NĐ-CP quy định về việc đăng ký hộ tịch:

     

    Điều 46. Đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi

    Việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi đã được đăng ký, nhưng sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đã bị mất hoặc hư hỏng không sử dụng được, thì được đăng ký lại.

     

    Điều 47. Thẩm quyền đăng ký lại việc sinh, tửkết hôn, nhận nuôi con nuôi

    Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đương sự cư trú hoặc nơi đã đăng ký việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi trước đây thực hiện việc đăng ký lại.

     

    Điều 48. Thủ lục đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi

     

    “1. Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình bản sao giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); trong trường hợp không có bản sao giấy tờ hộ tịch, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.
    2. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch theo từng loại việc và bản chính Giấy khai sinh, Giấy chứng tử, Giấy chứng nhận kết hôn. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy tờ hộ tịch theo từng loại việc. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện hộ tịch đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.
    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 03 ngày.”

     

    3. Khi đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi, nếu người đi đăng ký lại xuất trình bản sao giấy tờ đã cấp hợp lệ trước đây, thì nội dung khai sinh, khai tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi được ghi theo nội dung của bản sao giấy tờ hộ tịch đó.

    Trường hợp đăng ký lại việc sinh cho người không có bản sao Giấy khai sinh đã cấp trước đây, nhưng đã có hồ sơ, giấy tờ cá nhân như: Sổ hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, học bạ, bằng tốt nghiệp, lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên, mà trong các hồ sơ giấy tờ đó đã có sự thống nhất về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán, thì đăng ký đúng theo nội dung đó. Trường hợp họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán trong các hồ sơ, giấy tờ nói trên của người đó không thống nhất thì đăng ký theo hồ sơ, giấy tờ được lập đầu tiên. Trong trường hợp địa danh đã có thay đổi, thì phần khai về quê quán được ghi theo địa danh hiện tại.

    Phần khai về cha, mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh được ghi theo thời điểm đăng ký lại việc sinh. Riêng phần ghi về quốc tịch của cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ đã được thôi quốc tịch Việt Nam, đã nhập quốc tịch nước ngoài, thì quốc tịch của cha, mẹ vẫn phải ghi quốc tịch Việt Nam; Quốc tịch hiện tại của cha, mẹ được ghi chú vào sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

    4. Khi đăng ký lại việc kết hôn, nhận nuôi con nuôi, các bên đương sự phải có mặt. Quan hệ hôn nhân, quan hệ giữa cha mẹ nuôi với con nuôi được công nhận kể từ ngày đã đăng ký kết hôn hoặc đăng ký việc nuôi con nuôi trước đây.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    thaochau (20/12/2012)
  • #354245   04/11/2014

    huynguyen1985
    huynguyen1985

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Chào các Luật sư. Xin cho em hỏi chút ạ!
     E có đứa em 2 đứa yêu nhau, cả 2 điều trộm bố mẹ đi đăng ký kết hôn, GĐ 2 bên điều không biết, để Đăng ký được, mọi Dấu các em ấy điều đót lót để làm. bây giờ Cậu kia và cô em thật sự muốn xa nhau, vấn đề Giấy Đăng ký này đã mất, Không cần ly hôn, hay không ly hôn liệu Pháp Luật có Xác thực hay không ạ?? Giờ em thấy khổ cho em nó, đang học hành, GĐ không biết, bổng nhiên Ly hôn,

     
    Báo quản trị |  
  • #355587   11/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Khi đã đăng ký kết hôn là muốn ly hôn phải nộp đơn ra tòa án , không tự nhiên " sinh ra rồi mất đi " được nhe bạn.

    Đây là quy định pháp luật nếu nam 20 tuổi nữ 18 tuổi đủ năng lực hành vi dân sự và họ tự nguyện đăng ký kết hôn, tự chịu trách nhiệm về hành vi của mình. Khi không thể sống chung , hôn nhân không đạt được mục đích thì ly hôn,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com