DanLuat 2015

li hôn chia nợ như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #227881 20/11/2012

    dongdat1

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 52
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    li hôn chia nợ như thế nào ?

    chị gái tôi lấy chồng được gần 4 năm, đã cơ 1 đứa con gần 2 tuổi, núc lấy chồng có măng theo nhiều tài sản, như xe máy, vàng, và gần 50tr tiền mặt, để cùng chồng mở cửa hàng, có ay thêm nhiều số vốn khác, núc đầu có lợi nhuận rất nhiều, đã mua được ô tô, cửa hàng phát đạt. nhưng khi mua được oto thì a chồng bắt đầu phá, đánh vợ, có ý như muốn bỏ vợ( núc mới lập nghiệp có vay của gia đình tôi 126tr + 16tr(gia đình tôi vay hộ cho anh ta vay)) càng ngày càng tệ anh ta đu chơi xuốt đêm ngày. bao gái, nhà hnagf khách sạn, rồi cửa hàng càng ngày càng xa sút ra thiếu vốn.

     

    tôi sin hỏi chị gái tôi khi li hôn có phsir gánh gánh nợ do a ta đi vay không ( khoản nợ do anh ta đi vay, kí ten anh ta) xe máy và tiền + vàng núc lấy ck mang đi thì chị gái tôi có được mang về hay không ?

    kính mong được sự giúp đỡ của các luật sư.

     
    3475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228176   21/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    dongdat1
    dongdat1

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 52
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư, nhưng mục tiêu ban đầu của việc vay nợ đó là để kinh doanh phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt của gia đình, nhưng xau khi làm ăn phát đạt ( chưa chả nợ)  a ta mới phá, như vậy chị gái tôi vẫn không phải chịu trách nhiệm với các khoản vay đó đúng không ?

    khi ra tòa chị gái tôi chỉ cần chứng minh rằng số tiền vay nợ đó là do a ta phá là chị gái tôi không phải gánh khoản nợ đó đúng không ?

    nếu chị gái tôi chứng minh được thì có cần chứng minh chi tiết tất cả các khoản vay và các khoản chi riêng mà không phục vụ cho mục đích gia đình không hay chỉ cần có một số căn cứ là được ?

     
    Báo quản trị |  
  • #228207   21/11/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


     

    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi bổ sung tôi xin có ý kiến như sau:

    Thứ nhất: Xét trong mối quan hệ vay nợ giữa vợ chồng chị bạn (bên vay) và người cho vay thì vợ chồng anh chị bạn phải có nghĩa vụ liên đới trả nợ (Cả hai bên cùng có nghĩa vụ trả nợ);

    Thứ Hai: Xét trong mối quan hệ giữa vợ -  chồng

         Căn cứ Điều 4 - Phần II - NĐ70/2001/NĐ-CP Hướng dẫn luật hôn nhân và gia đình thì được chia làm 2 trường hợp sau:

    Trường hợp 1: Nếu chị bạn chứng minh được người chồng sử dụng tài sản chung của vợ chồng 1 cách trái pháp luật, không phục vụ cho nhu cầu chung của gia đình và không được sự đồng ý của chị bạn thì chị bạn có quyền yêu cầu người chồng hoàn trả lại số tài sản này;

    TH2: Nếu không chứng minh được thì hai vợ chồng đều có nghĩa vụ ngang nhau đối với khoản nợ này.

    Vài dòng tư vấn bạn tham khảo thêm. Mọi vấn đề thắc bạn đặt câu hỏi hoặc liên hệ với các thành viên để được tư vấn. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    dongdat1 (21/11/2012)
  • #228217   21/11/2012

    dongdat1
    dongdat1

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 52
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư ! tôi không được học luật nhiều, luật núc nào cũng đúng, nhưng lâutj pháp được xây dựng trên cơ sở những điều thường nhật nhất, luật pháp là cán cân cho sự công bằng, trong sự viễ tôi vừa hỏi, phải chăng luật pháp không có sự công bằng, khi chị gái tôi vẫn phải liên đới chả nợ ( có phải là 50% số nợ ) trong khi toàn bộ số tiền vay là do a ta vây, kí tên anh ta, và toàn bộ số tiền đó cũng là do a ta mang đi chơi bời hết, không có lẽ chị gái tôi vẫn phải trả ?

    tôi din được đặt một giả thuyết như xau " nếu một người giống như a rể tôi, xau khi lấy vợ về mở một cái cửa hàng, rồi vay rất rất nhiều tiền về, rồi li hôn, pháp luật lại bắt người vợ chả 1 nửa, trong khi toàn bộ số tiền a ta vay về a ta giả vờ làm ăn thua nỗ, rồi lấy toàn bộ số tiền đó( cũng giống như a rể tôi, mang tiền đi chơi, đâu ai biết a ta có đi chơi thật hay không, có hết toàn bộ số tiền a ta vay hay không " 1 cái cửa hàng không lớn mà tính tất khoản nợ gần 1 tỷ tới thời điểm hiện tại không còn quá 100tr? mà hơn nữa các khoản vay đó đều vay lãi suất rất cao)  có phải đó là 1 màn lừa đảo hợp pháp hay không ?

    Cập nhật bởi dongdat1 ngày 21/11/2012 01:45:17 CH thêm nội dung
     
    Báo quản trị |  
  • #228508   22/11/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Tôi xin giải thích thêm cho ý kiến của mình như sau:

    Thứ nhất: Bạn trình bày: "thưa luật sư, nhưng mục tiêu ban đầu của việc vay nợ đó là để kinh doanh phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt của gia đình, nhưng sau khi làm ăn phát đạt..." Như vậy, số tiền trên tuy do 1 bên người chồng vay nhưng đã được sử dụng vào mục đích chung của cả gia đình như đầu tư kinh doanh, xây dựng nhà cửa, mua ô tô... sau đó mới có hành vi phá tán tài sản của người chồng mà không phải vay tài sản về rồi phá tán luôn.Do đó khoản vay này phát sinh nghĩa vụ trả nợ chung của cả 2 vợ chồng.

    Thứ hai: Pháp luật không chỉ bảo vệ cho vợ chồng mà cũng cần phải bảo vệ cho quyền lợi của người thứ 3 (bên cho vay)

    Thứ 3: Giải thuyết của bạn không đúng ở chỗ (người chồng vay trước khi kết hôn chứ không vay trong thời kỳ hôn nhân) do vậy đây là khoản vay độc lập của người chồng.

    Trân trọng!

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #228550   22/11/2012

    dongdat1
    dongdat1

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 52
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư !

    thứ nhất: có phải người vợ liên đới phải chịu trách nhiệm là phải gánh 50% số nợ hay không trong trường hợp giả thuyết tôi đưa gia.

    Thức hai: Giả thuyết của tôi ở đây, là xau khi người c lấy vợ rồi mới đi vay, để hợp thức hóa chiêu thức lừa đảo, người ck lấy danh nghĩa kinh doanh ( người v nào có thể từ chối ?) xau đó lấy toàn bộ số tiền kích sù đó bỏ túi tư lại lấy danh nghĩa ăn chơi xa đọa( ai đi theo giám sat mà biết anh ta đi đâu, tiêu những ji hết, vì đi ăn chơi đâu có chứng từ hóa đơn gi chép gi ?  nếu có thể thì cũng không thể điều biết tất cả số tiền đó đi đâu, nếu anh ta ngụy tạo một số địa điểm ăn chơi nhưng ít hơn nhiều số tiền anh ta bỏ túi, hơn nữa ngày nay việc mua chứng từ hoa đơn quá đơn giảm với chi phí từ 3% - 10%  giá trị thực của hóa đơn, đây cũng là chiêu bài các công ty ma móc tiền của ngân sách nhà nước)

     

    có phải như vậy màn lừa đảo này a ta được cả người lẫn tiền ?

    Cập nhật bởi dongdat1 ngày 22/11/2012 05:17:10 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-