DanLuat 2015

Lễ Quốc tang Chủ tịch nước sẽ được tiến hành như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #502807 21/09/2018

    anhkhoayentam
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1657
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Lễ Quốc tang Chủ tịch nước sẽ được tiến hành như thế nào?

    Có lẽ hôm nay ( 21/09/2018 ) là một ngày buồn của toàn thể người dân Việt Nam khi hay tin Chủ tịch nước CHXHCNVN Trần Đại Quang từ trần sau thời gian lâm bệnh nặng. Vậy với chức vụ là Chủ tịch nước khi từ trần thì lễ tang được tổ chức như người dân bình thường hay có gì khác? 

     

    Theo Nghi định 105/2012/ND-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức thì cho thấy khi Chủ tịch nước mất lễ tang sẽ được tổ chức theo hình thức Lễ Quốc tang. Cụ thể tại điều 5 Nghị định này quy định như sau:

    " Điều 5. Chức danh được tổ chức Lễ quốc tang

    1. Cán bộ đang giữ hoặc thôi giữ một trong các chức vụ sau đây  khi từ trần được tổ chức Lễ Quốc tang:

    a) Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng;

    b) Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    c) Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    d) Chủ tịch Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    2. Bộ Chính trị quyết định việc tổ chức Lễ Quốc tang đối với cán bộ cấp cao khác có quá trình đóng góp và công lao to lớn đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng, Nhà nước và nhân dân, có uy tín lớn trong nước và quốc tế. "

    Theo đó, Bộ Chính trị quyết định thành lập Ban Lễ tang Nhà nước, gồm từ 25 (hai mươi lăm) đến 30 (ba mươi) thành viên đại diện Bộ Chính trị, Ban Chấp hành Trung ương, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các đoàn thể Trung ương, cơ quan nơi người từ trần đã hoặc đang công tác, đại diện lãnh đạo tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quê hương hoặc nơi sinh của người từ trần.

    a) Ban Lễ tang Nhà nước có nhiệm vụ chỉ đạo việc tổ chức Lễ Quốc tang;

    b) Trưởng Ban Lễ tang Nhà nước là Tổng Bí thư Ban Chấp hành TW Đảng CSVN;

    Bộ Chính trị quyết định thành lập Ban Tổ chức Lễ tang, gồm từ 15 (mười lăm) đến 20 (hai mươi) thành viên đại diện cho các Bộ, ban, ngành ở Trung ương, địa phương quê hương hoặc nơi sinh của người từ trần và đại diện gia đình người từ trần,

    a) Ban Tổ chức Lễ tang có nhiệm vụ giúp cho Ban Lễ tang Nhà nước trong việc điều hành các cơ quan là thành viên Ban Tổ chức Lễ tang, các cơ quan tham gia tổ chức Lễ Quốc tang theo quy định tại Nghị định này;

    b) Trưởng Ban Tổ chức Lễ tang là một Phó Thủ tướng Chính phủ.

    Thời gian tổ chức Lễ Quốc tang là 02 (hai) ngày. Trong thời gian này các cơ quan, công sở trong phạm vi cả nước và các cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài treo cờ rủ, có dải băng tang (có kích thước bằng 1/10 chiều rộng lá cờ, chiều dài theo chiều dài của lá cờ và chỉ treo cờ đến 2/3 chiều cao của cột cờ, dùng băng vải đen buộc không để cờ bay), không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí công cộng.

    Trong thời gian này nhiều người sẽ đặt ra câu hỏi liệu ai sẽ là người lên thay tạm quyền Chủ tịch nước thì theo như quy định Hiến pháp 2013 thì Phó chủ tịch nước sẽ là người tạm thời lên thay khi Chủ tịch nước từ trần cho đến khi họp Quốc hội sẽ bầu lại.

     
    1115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502809   21/09/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 1727
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 36 lần


    Quốc tang được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội (nếu tổ chức ở Hà Nội); Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 175 hoặc Nhà tang lễ số 25 Lê Quý Đôn, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh (nếu tổ chức ở TP. Hồ Chí Minh).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #502813   22/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4690 lần
    SMod

    Bạn trích dẫn văn bản QPPL thì nên trích dẫn nguyên văn, không nên biên tập lại như vậy.

    Điều 7. Ban Lễ tang Nhà nước và Ban Tổ chức Lễ tang

    1. Bộ Chính trị quyết định thành lập Ban Lễ tang Nhà nước, gồm từ 25 (hai mươi lăm) đến 30 (ba mươi) thành viên đại diện Bộ Chính trị, Ban Chấp hành Trung ương, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, y ban Trung ương Mặt trận Tquốc Việt Nam, các đoàn thTrung ương, cơ quan nơi người từ trần đã hoặc đang công tác, đại diện lãnh đạo tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quê hương hoặc nơi sinh của người từ trần.

    a) Ban Lễ tang Nhà nước có nhiệm vụ chỉ đạo việc tổ chức Lễ Quốc tang theo quy định tại Nghị định này;

    b) Trưởng Ban Lễ tang Nhà nước là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam hoặc Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
  • #503180   26/09/2018

    vytran92
    vytran92
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 32
    Được cảm ơn 65 lần


    07h00 sáng nay, lễ viếng Chủ tịch nước Trần Đại Quang đã diễn ra tại Nhà tang lễ Quốc gia (số 5, Trần Thánh Tông, Hà Nội). Ngoài ra, cũng trong sáng nay, lễ viếng chính thức được diễn ra đồng thời ở Hà Nội, Ninh Bình và TP.HCM.
     
    Lễ truy điệu được tổ chức vào 7h30 ngày mai (27/9) tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông. Lễ an táng từ 15h30 cùng ngày tại quê hương Chủ tịch nước, xóm 13, xã Quang Thiện, huyện Kim Sơn, Ninh Bình.
     
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-