DanLuat 2015

Lệ phí trước bạ trường hợp thuê đất của nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #299234 25/11/2013

    lovebx991

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lệ phí trước bạ trường hợp thuê đất của nhà nước

    Xin chào luật sư...!

    Tôi xin được hỏi vấn đề như sau:

    Thuê đất của nhà nước có phải nộp lệ phí trước bạ hay không? (Cả 2 trường hợp: thuê đất ở và thuê đất nông nghiệp)

    Theo tôi được biết:

    Nghị định 45/2011/NĐ-CP Lệ Phí Trước Bạ có nêu:

    Điều 4: Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ:

    7. Đất thuê của Nhà nước hoặc thuê của tổ chức, cá nhân đã có quyền sử dụng đất hợp pháp.

    Xin luật sư giải thích chi tiết về khoản 7 điều 4 nghị định 45 như trên

     

    Trân trọng kính chào!

     
    2283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299383   26/11/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2010)
    Số điểm: 12808
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 751 lần
    Lawyer

    Lệ phí trước bạ là khoản tiền phí mà người muốn đứng tên trên các giấy tờ sở hữu tài sản có đăng ký phải nộp cho cơ quan đăng ký. Bạn hỏi là trường hợp bạn đi thuê đất của người khác có nghĩa là đất đó đã đứng tên trước bạ của người khác, bạn chỉ là người đi thuê chứ có phải là người đứng tên sở hữu tài sản đó đâu mà phải đóng lệ phí trước bạn.

    Đất của tổ chức, cá nhân có quyền sử dụng hợp pháp hay đất của Nhà nước là đất đó đã được trước bạ tên những người đó rồi, bạn chỉ là người đi thuê thôi. Nếu bạn là người nhận chuyển nhượng thì bạn sẽ phải đóng khoản lệ phí trước bạ để cơ quan nhà nước ghi tên bạn vào giấy tờ sở hữu, sử dụng hợp pháp và từ đó bạn sẽ là chủ sử dụng, sở hữu hợp pháp như những đối tượng được quy định tại Điều 4 như bạn nói.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #299717   27/11/2013

    lovebx991
    lovebx991

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng trường hợp thuê đất vẫn được Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Nếu được cấp GCN QSDĐ thì cần phải trước bạ rồi

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com