DanLuat 2015

le phi giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #326688 05/06/2014

    daohuythoat

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    le phi giao thông

    Xin hỏi! Cơ quan tôi có rất nhiều xe ô tô chuyên dung. có xe 2- 3 năm mới mang đi công trình sử dụng. Đồng thời trong 2-3 năm đó xe chúng tôi đã hết hạn đăng kiểm, vừa rồi chúng tôi mới cho xe đi đăng kiểm để cho đi công trình. khi đăng kiểm họ bắt chúng tôi phải nộp truy thu lệ phí giao thông từ năm 2012 đến nay. Xin hỏi vậy đúng hay sai?

    thoat

     
    2198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326700   05/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Vấn đề của bạn có thể tham khảo các quy định sau:
    Mức thu và phương thức thu phí sử dụng đường bộ áp dụng từ ngày 1/1/2013 theo Thông tư số 197/2012/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 15/11/2012 cụ thể như sau:
    Đối với ô tô thực hiện thu theo kỳ đăng kiểm và phí sử dụng đường bộ tính theo năm (chi tiết quy định tại mục 1, Điều 6 Thông tư 197/2012/TT-BTC).
    Trường hợp chủ phương tiện đến đăng kiểm sớm hơn hoặc chậm hơn thời gian theo chu kỳ đăng kiểm quy định, cơ quan đăng kiểm kiểm tra xe và tính tiền phí sử dụng đường bộ nối tiếp từ thời điểm cuối của khoảng thời gian đã nộp phí sử dụng đường bộ lần trước. Trường hợp thời gian tính phí không tròn tháng thì số phí phải nộp sẽ tính bằng số ngày lẻ chia 30 ngày nhân với  mức phí của 1 tháng.
    Đối với xe đăng kiểm trước ngày 01/01/2013 (ngày hiệu lực của Thông tư): Nếu kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 01/01/2013 đến 31/12/2013 thì chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 01/01/2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.
     
    Nếu kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh sau ngày 31/12/2013 thì chậm nhất đến ngày 30/6/2013, chủ phương tiện phải đến cơ quan đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 01/01/2013 đến ngày 31/12/2013 hoặc đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.
     
    Trường hợp chủ phương tiện chưa nộp phí sử dụng đường bộ của chu kỳ đăng kiểm trước theo thời hạn quy định, thì ngoài số phí phải nộp cho chu kỳ tiếp theo, chủ phương tiện còn phải nộp số phí chưa nộp của chu kỳ trước. Cơ quan đăng kiểm sẽ truy thu số phí phải nộp của chu kỳ trước, số  phí phải nộp bằng mức thu phí của 01 tháng nhân với thời gian nộp chậm.
    Như vậy khi bạn đi đăng kiểm xe bạn chỉ bị truy thu phí sử dụng đường bộ từ ngày  1/1/2013 ngày  Thông tư số 197/2012/TT-BTC có hiệu lực.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-