LD nghỉ việc không báo trước

Chủ đề   RSS   
  • #399201 11/09/2015

    benhvienito

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    LD nghỉ việc không báo trước

    Xin chào luật sư.

    Bệnh viện em có 1 lao động có hợp đồng vô thời hạn. Vào ngày 17/08/2015 nhân viên có hợp đơn nghỉ việc, nhưng tới ngày 24/08/2015 nhân viên đã tự ý nghỉ việc. Bệnh viện có tính bồi thường nhân viên phải hoàn lại là :

    * 1/2 tháng lương cơ bản

    * 32 ngày không báo trước (đã trừ ngày lễ, các ngày CN và các ngày làm việc trước khi tự ý nghỉ)

    * Chi phí đào tạo theo qui chế của BV

    Em xin hỏi luật sư là  mức bồi thường không bào trước chúng ta tính theo 26 ngày công hay 30 ngày để ra 1 ngày làm việc ạ?

    Em chân thành cảm ơn. Mong được sự phản hồi từ luật sư.

     
    2562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404016   26/10/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55918
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu xét về góc độ pháp luật thì rõ ràng người lao động này đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, cụ thể là vi phạm thời gian báo trước. Vì thế việc đơn vị yêu cầu người lao động phải bồi thường là đúng luật và cần thiết như vậy để làm gương trong toàn đơn vị.

    Điều 43 Bộ luật lao động về Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật có quy định:

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Như vậy, tiền lương bồi thường của người lao động ở đây không phải là tiền lương tính theo ngày công 26 hay 30 ngày trong tháng mà là tiền lương thực tế tính theo số ngày công mà đáng lẽ ra nếu người lao động không nghỉ ngang thì sẽ được hưởng nhưng vì nghỉ ngang nên phải bồi thường lại cho đơn vị.

    Thân mến 

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com