lấy xe đạp cuộc trị giá khoản 1 triệu mấy có vi phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #129339 09/09/2011

    nguyenphuquoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lấy xe đạp cuộc trị giá khoản 1 triệu mấy có vi phạm không?

    Anh ơi cho em hỏi? mẹ bạn hứa với em là tới ngày trả tiền nhưng trả không đủ tiền của  em, nhưng mẹ bạn xé cái tờ giấy nợ của em, và lời qua tiến lại mẹ bạn kêu em lấy chiếc xe đi. và cha của bạn có chử đụ mẹ đụ má em thiếu không có bao nhiêu tiên mà mầy làm quá, em giận quá em lấy chiếc xe đạp cuộc trị giá khoàn 1 triệu mấy mà xe củ rồi. bây giờ mẹ bạn thưa em  chiếm đoạt tài sản vậy nhờ anh tư vấn dùm em. nhưng em đọc trong bộ luật hình sự điều 135 thì không thấy khoản nào vậy. cám ơn anh nhiều.
     
    4884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129343   09/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Bạn đã hơi "dại" trong trường hợp này rồi, nên chuyện người ta nợ bạn tiền cũng khó đòi được đó bạn à, bây giờ không còn giấy vay tiền ( hợp đồng vay tiền) thì bạn đã thiếu chứng cứ.

    Còn trách nhiệm của bạn thì tôi dựa trên thông tin bạn cung cấp( đây là thông tin 1 chiều) thì tôi có những nhận định như sau:

    Ban sẽ  không bị truy cứu theo Điều 135  vì để bị truy cứu theo điều luật này thì  cơ quan điều tra cần có những chứng cứ để chứng minh bạn đã đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc là có thủ đoạn uy hiếp tinh thần của chủ sở hữu chiếc xe,hoặc là người đang chiếm hữu chiếc xe, mà nhìn vào tương quan lực lượng lúc đó thì chắc là bạn không đủ khả năg để uy hiếp tinh thần của họ rồi.

    Bạn có thể tham khảo thêm Điều luật sau:


    Điều 135. Tội cưỡng đoạt tài sản

    1. Người nào đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.


    Cũng lưu ý thêm nếu bạn chưa đủ 16 tuổi thì chắc chắn bạn sẽ không bị truy cứu theo khoản 1 Điều này đư���c.

    Trên đây là những nhận định của cá nhân tôi, vấn đề muốn biết chắc chắn thì cần phải dựa vào kết luận của cơ quan điều tra bạn à.
    Cập nhật bởi TaiNhan288 ngày 09/09/2011 04:43:07 CH

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |