Lấy vợ Việt Nam có được nhập quốc tịch không?

Chủ đề   RSS   
  • #521552 24/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Lấy vợ Việt Nam có được nhập quốc tịch không?

    Tôi có quốc tịch Ấn Độ tôi đã sinh sống và làm việc ở Việt Nam được vừa đủ 05 năm, tuy nhiên thẻ thường trú của tôi chỉ mới được 4 năm hơn, tôi đã lấy vợ là người Việt Nam, tôi muốn hỏi tôi đã được nhập tịch Việt Nam chưa?

    Trả lời:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Luật quốc tịch Việt Nam 2008 có quy định về điều kiện nhập tịch Việt Nam cụ thể như sau:

    1. Công dân nước ngoài và người không quốc tịch đang thường trú ở Việt Nam có đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam thì có thể được nhập quốc tịch Việt Nam, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    b) Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật Việt Nam; tôn trọng truyền thống, phong tục, tập quán của dân tộc Việt Nam;

    c) Biết tiếng Việt đủ để hoà nhập vào cộng đồng Việt Nam;

    d) Đã thường trú ở Việt Nam từ 5 năm trở lên tính đến thời điểm xin nhập quốc tịch Việt Nam;

    đ) Có khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam.

    2. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam có thể được nhập quốc tịch Việt Nam mà không phải có các điều kiện quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;

    b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

    c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    Mặt khác căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định 78/2009/NĐ-CP có quy định:

    ...

    2. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam phải là người đang thường trú tại Việt Nam và được cơ quan công an có thẩm quyền của Việt Nam cấp thẻ thường trú.

    Thời gian thường trú tại Việt Nam của người xin nhập quốc tịch Việt Nam được tính từ ngày người đó được cấp thẻ thường trú.

    Căn cứ quy định của pháp luật nếu anh không phải là đối tượng được quy định tại Khoản 2 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 thì trong trường hợp này, vì thời gian tính từ thời điểm được cấp thẻ thẻ thường trú đến nay là chưa đủ 05 năm do vậy anh chưa đủ điều kiện để được nhập Quốc tịch Việt Nam. Anh cần chờ thêm một thời gian nữa thì mới đủ thời gian thường trú 05 năm theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     

     
    1879 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    minhkhoi1980 (25/06/2019) ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận