Lấy vợ theo đạo thiên chúa

Chủ đề   RSS   
  • #537360 15/01/2020

    giadinhvietnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Lấy vợ theo đạo thiên chúa

    Gia đình em trong sạch ba đời, ông nội em còn là đang viên, các bác và chú cũng làm trong nghành bộ đội và an ninh. Người yêu em theo đạo thiên chúa, hai đứa muốn đi tới hôn nhân nhưng vì em có thằng em trai muốn xét tuyển vào ngành công an nên bố mẹ của em cũng không vui lắm nếu e lấy vợ theo đạo. Người yêu em chỉ mỗi theo đạo còn lại mọi thứ đều tuyệt vời. Em có sang nói chuyện thì bố mẹ nhà gái không bắt e theo đạo nhưng phải học giáo lý để biết để tôn trọng vợ và sống với nhau. Em có về nói với bố mẹ đẻ nhưng ông bà vẫn không đồng ý vì sợ ảnh hưởng đến lý lịch xét tuyển của em trai. Vậy cho em hỏi, ai làm trong công an gặp trường hợp này chưa ak, và nếu xét lý lịch thì em trai có sao không? Mong được giải đáp, bởi e cũng lo lắng, nếu vì em mà e trai ko xét duyệt được vào ngành công an.

     
    16223 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giadinhvietnam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537398   15/01/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (432)
    Số điểm: 2957
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề thắc mắc của bạn, mình xin đưa ra quan điểm cá nhân của mình như sau: Việc bạn kết hôn với người theo đạo thiên chúa không ảnh hưởng đến việc xét duyệt vào ngành công an của em trai bạn. Bạn có thể tham khảo chi tiết các điều kiện để được xét tuyển vào ngành công an tại Cổng thông tin điện tử Bộ Công an, chủ yếu là các chỉ tiêu về học lực, độ tuổi, sức khỏe thôi bạn. Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    giadinhvietnam (16/01/2020)
  • #537411   16/01/2020

    giadinhvietnam
    giadinhvietnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bác, e cũng đang tham khảo các nguồn. Cái chính là để về có dẫn chứng cụ thể, chi tiết để khi nói chuyện với ông bà, e dễ thuyết phục. Hiện tại e đang gập vấn đề đó, thường người lớn hơi khó thuyệt phục nên e càng chắc chắn bao nhiêu thì mới dễ nói chuyện. Tks bác!

     
    Báo quản trị |  
  • #537421   16/01/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1184)
    Số điểm: 10673
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:
     
    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”
     
    Hai bạn phải đủ điều kiện kết hôn về tuổi theo quy định Luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Tuy nhiên, với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các điều kiện trên thì đặt ra các điều kiện khác nhau theo quy định của nội bộ từng ngành. 
     
    Quy chế ngành sỹ quan quy định xét lý lịch ba đời đối với gia đình cũng như người sẽ kết hôn với người làm trong ngành, cụ thể nếu thuộc một trong các trường hợp sau sẽ không được kết hôn với người trong ngành sỹ quan:
     
    - Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;
     
    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;
     
    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;
     
    - Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);
     
    - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).
     
    Như vậy, với lý lịch của bạn gái như trên, bạn gái bạn không đủ điều kiện đăng ký kết hôn với bạn. Tuy nhiên, đây là em bạn nên mình nghĩ cũng không ảnh hưởng, không liên quan đến ba đời.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #537681   24/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Về vấn đề bạn lấy vợ theo đạo thiên chúa thì với lý lịch của vợ bạn như vậy sẽ không ảnh hưởng đến việc em trai bạn xét lý lịch vào ngành công an. Bạn có thể tham khảo quy định về xét tuyển vào ngành công an theo Thông tư 15/2016/TT-BCA, cụ thể như sau:

    Theo Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định về tiêu chuẩn đạo đức, phẩm chất chính trị như sau:

    - Về tiêu chuẩn đạo đức:

    Đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này không trong thời gian chấp hành kỷ luật từ khiển trách trở lên hoặc không trong thời gian chờ xét kỷ luật; đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trong những năm học trung học phổ thông, trung cấp đạt hạnh kiểm từ loại khá trở lên; chưa kết hôn, chưa có con (con đẻ).

    Đối với công dân đang thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân hoặc đã hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân, hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự trong quân đội nhân dân,trong thời gian tại ngũ, hàng năm đều hoàn thành nhiệm vụ trở lên, không vi phạm kỷ luật từ mức khiển trách trở lên.

    - Về phẩm chất chính trị: Phải bảo đảm theo quy định của Bộ Công an về tuyển người vào lực lượng Công an nhân dân.

    Bên cạnh đó, căn cứ Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA thì việc kết hôn với chiến sĩ công an phải đáp ứng các điều kiện sau:

    Phải đáp ứng ba tiêu chuẩn sau đây:

    - Về Dân tộc: Dân tộc Kinh

    - Về tôn giáo: Những người trong ngành an ninh, cảnh sát thì không được lấy người theo đạo Thiên Chúa Giáo.

    - Về kê khai lý lịch và thành phần gia đình nội ngoại ba đời: Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra hai đời (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).

    Theo đó, căn cứ theo Khoản 2 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau theo quy định của Luật này”.

    Thông tin gửi đến bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    giadinhvietnam (29/01/2020)
  • #539739   28/02/2020

    Theo quan điểm cá nhân của mình thì việc này không có vấn đề gì. Nếu các bạn thương yêu nhau thì cứ đến với nhau thôi. Mình cũng có người thân có trường hợp như bạn. Đã kết hôn và mọi việc vẫn thuận lợi không có việc gì. Mong bạn hạnh phúc nhé!

     
    Báo quản trị |