lấy tài sản của bên nợ có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #128942 08/09/2011

    nguyenphuquoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lấy tài sản của bên nợ có vi phạm pháp luật không?

    Chào anh!  anh cho em hỏi. bạn em có thiếu nợ em tiền. nhưng bây giờ bạn ấy không trả, em lấy chiếc xe của bạn em, như vậy có vi phạm pháp luật không?  chân thành cám ơn anh.
     
    4873 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128951   08/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Việc lấy xe này như thế nào? bạn em tự nguyện đưa hay em "siết nợ"
    Nếu "siết nợ" thì rất dễ bị hình sự về nhóm tội chiếm đoạt mà thường là tội cưỡng đoạt tài sản theo Điều 135. BLHS

    1. Người nào đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #128958   08/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    nguyenphuquoi viết:
    Chào anh!  anh cho em hỏi. bạn em có thiếu nợ em tiền. nhưng bây giờ bạn ấy không trả, em lấy chiếc xe của bạn em, như vậy có vi phạm pháp luật không?  chân thành cám ơn anh.


    Chào bạn!

    Bạn làm vậy là vi phạm pháp luật hình sự rồi.( như luật sư Chánh đã tư vấn)

    Nếu người ta nợ tiền bạn thì bạn nên khởi kiện để đòi tiền lại và để khởi kiện được thì bạn cần có những chứng cứ cụ thể mới có thể thắng kiện, quan trọng nhất trong trường hợp này là hợp đồng vay được thực hiện như thế nào bạn à!


    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |