Lấy mạng người khác nhưng vẫn có lương và chế độ bồi dưỡng?

Chủ đề   RSS   
  • #564650 10/12/2020

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (281)
    Số điểm: 3652
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 359 lần


    Lấy mạng người khác nhưng vẫn có lương và chế độ bồi dưỡng?

    vẫn được bồi dưỡng dù đoạt mạng người khác

    Nghe qua thì thấy kì lạ, nhưng thật ra mình đang nhắc đến những người tham gia vào công tác thi hành án tử hình theo quy định của Pháp luật về Hình sự. 

    Quy định hiện tại về Thi hành án tử bằng hình thức tiêm thuốc độc được quy định tại Nghị định 43/2020/NĐ-CP , hướng dẫn Luật thi hành án hình sự 2019.

    Tại Điều 3 của Nghị định chỉ ra 3 nhóm đối tượng được hưởng chính sách khi tham gia thi hành án tử (tức là lấy mạng của người khác :~) như sau:

    (1) Người tham gia Đội thi hành án tử hình:

    - Được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng ba lần mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người và nghỉ dưỡng 10 ngày theo quy định chung về chế độ nghỉ dưỡng đối với cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân.

    (2) Người tham gia Hội đồng thi hành án tử hình, cán bộ quản giáo, người ghi âm, ghi hình, chụp ảnh, phiên dịch, thực hiện lăn tay người bị thi hành án tử hình, khâm liệm, mai táng tử thi:

    - Được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng một lần mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người.

    (3) Người tham gia bảo đảm an ninh, trật tự; đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã; Điều tra viên:

    - Được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng một phần hai mức lương cơ sở khi thi hành án tử hình đối với 01 người.

    (Đây là khoản bồi dưỡng thêm, còn tiền lương của họ vẫn được hưởng theo công việc, hệ số, bậc lương)

    Ngoài ra mình vẫn chưa tìm được trường hợp nào khác tham gia vào việc tước đi mạng sống của một người mà vẫn được pháp quy hưởng chế độ đặc biệt, có thành viên nào tìm được thì mở mang tầm mắt cho mình với!

    >>> Xử lý thế nào khi tử tù còn sống sau 3 lần tiêm thuốc độc?

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 10/12/2020 08:46:42 SA
     
    534 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận