DanLuat 2015

Lấy hàng do nhầm lẫn từ người bán hàng

Chủ đề   RSS   
  • #331010 01/07/2014

    nvthanh123456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lấy hàng do nhầm lẫn từ người bán hàng

    Chào anh/chị

    Cho mình hỏi là trong trường hợp mình đi mua thiết bị di động, do sư nhầm lẫn của người bán hàng mà đã đưa mình 2 thiết bị, khi rời khỏi cửa hàng mình vẫn chưa phát hiện ra điều này. Anh/chị cho mình hỏi là trong trường hợp này nếu mình không trả lại thiết bị bị nhầm thì mình có bị xét tội gì không?

    Mình xin cảm ơn

     
    2510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331120   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    nvthanh123456 viết:

    Chào anh/chị

    Cho mình hỏi là trong trường hợp mình đi mua thiết bị di động, do sư nhầm lẫn của người bán hàng mà đã đưa mình 2 thiết bị, khi rời khỏi cửa hàng mình vẫn chưa phát hiện ra điều này. Anh/chị cho mình hỏi là trong trường hợp này nếu mình không trả lại thiết bị bị nhầm thì mình có bị xét tội gì không?

    Mình xin cảm ơn

    Chào bạn!

    Bạn hỏi về "tội" thì chúng tôi xin trả lời như sau:

    Điều 141, Bộ luật hình sự quy định: "Điều 141. Tội chiếm giữ trái phép tài sản

    1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
    2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm."

    Tất nhiên, ngoài ra còn có trách nhiệm dân sự. Tốt nhất bạn nên trả lại tài sản cho chủ sở hữu.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #331212   02/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Tùy vào giá trị tài sản. Bạn khôn có cơ sở pháp lý để khẳng định quyền sở hữu của bạn, trong khi đó họ lại có cơ sở khẳng định quyền sở hữu của mình.

    Bạn phải trả lại họ tài sản này.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-