DanLuat 2015

lấy chồng công an thì xét lý lịch như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #286445 16/09/2013

    sakuranv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lấy chồng công an thì xét lý lịch như thế nào?

    Người yêu em đang học công an, dự định ra trường thì em và người yêu sẽ kết hôn. Nhưng em được biết lấy chồng công an phải xét 3 đời mới được. Bên nhà ngoại em thì hồi chiến tranh theo cách mạng, mẹ em cũng theo cách mạng. Bên nội em thì ông bà và các cô chú thì không theo cách mạng nhưng cũng không theo lính ngụy. Có điều ba em bị bắt đi lính bên ngụy nhưng ba em hồi đó chỉ vừa mới làm học viên trên đường vào Sài Gòn thì Sài Gòn giải phóng. Ba em cũng không bị bắt đi cải tạo sau khi đất nước được giải phóng. Hiện nay thì bố và mẹ em đều mất cả. Như vậy em và người yêu có thể nào kết hôn được không?

    Em xin cảm ơn!

     
    12716 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286617   17/09/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4081 lần


    Chào bạn,

    Theo Luật hôn nhân và gia đình trường hợp nam nữ thỏa điều 9 và không thuộc trường hợp cấm tại điều 10 thì được kết hôn.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

     

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #320160   23/04/2014

    henpun
    henpun

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hôn nhân thì người nao ko biết.ờ dây hỏi là với lí lịch như thế có lấy chồng công an được hay ko kìa(nhưng bạn ơi.mình cũng có tham khảo rồi.cái này chỉ có trong ngành mới biết chính xác thôi.ở đây hỏi thì luật sư trả lời với tính chất tham khảo thôi bạn) thân..!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #320343   24/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    sakuranv viết:

    Người yêu em đang học công an, dự định ra trường thì em và người yêu sẽ kết hôn. Nhưng em được biết lấy chồng công an phải xét 3 đời mới được. Bên nhà ngoại em thì hồi chiến tranh theo cách mạng, mẹ em cũng theo cách mạng. Bên nội em thì ông bà và các cô chú thì không theo cách mạng nhưng cũng không theo lính ngụy. Có điều ba em bị bắt đi lính bên ngụy nhưng ba em hồi đó chỉ vừa mới làm học viên trên đường vào Sài Gòn thì Sài Gòn giải phóng. Ba em cũng không bị bắt đi cải tạo sau khi đất nước được giải phóng. Hiện nay thì bố và mẹ em đều mất cả. Như vậy em và người yêu có thể nào kết hôn được không?

    Em xin cảm ơn!

    Chào bạn!

    Quan trọng là trong hồ sơ có ghi nhận vấn đề này không thôi bạn ạ. Bạn nên liên hệ trực tiếp Phòng tổ chức cán bộ Công an cấp tỉnh để biết thêm chi tiết!

    Thân gửi!

    Để được tư vấn các vấn đề pháp lý khác, bạn có thể liên hệ Công ty Luật Minh Long và Cộng sự

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-