Lấy chồng công an phải xét mấy đời

Chủ đề   RSS   
  • #538866 16/02/2020

    HongHuong_202

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lấy chồng công an phải xét mấy đời

    Cho em hỏi em có bạn trai làm công an và có ý định kết hôn. Bên nội em có nhiều đảng viên và làm trong nhà nước. Bác có nhiệm thời làm chủ tịch huyện nơi e ở. Nhưng bên ngoại thì nge mẹ nói lại là lúc đó ông ngoại theo ngụy và chết kh thấy xác lúc mẹ em còn nhỏ. Cha mẹ thì không theo ngụy và cha có lúc làm ở xã. Vậy cho e hỏi em có được kết hôn với bạn trai em kh?

     
    908 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HongHuong_202 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544410   27/04/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:
     
    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
     
    Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm:
     
    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
     
    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
     
    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
     
    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     
    - Yêu sách của cải trong kết hôn.
     
    Đối với trường hợp kết hôn với người làm công an, thì hiện đây là quy định nội bộ của ngành, tuy nhiên thực tế thì khi muốn kết hôn với công an thường thì thẩm tra lý lịch 3 đời. Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời cũng được (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).
     
    Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:
     
    1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền
     
    2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
     
    3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...
     
    4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
     
    5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
     
    Như vậy, về nguyên tắc khi đủ điều kiện theo Luật Hôn nhân và gia đình thì được kết hôn. Tuy nhiên, công an là một ngành đặc thù đảm bảo an ninh quốc gia, nên cần có sự kiểm tra lý lịch chặt chẽ. Để đảm bảo chính xác thì bạn và ban trai bạn nên liên hệ cơ quan nơi công tác để tìm hiểu và xác định.
     
    Báo quản trị |  
  • #544920   30/04/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 4260
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 100 lần


    Ngành công an là ngành đặc thù đảm bảo an ninh trật tự quốc gia, có liên quan đến tình hình an ninh xã hội. Theo đó, những người công tác trong lĩnh vực này có những quy định riêng biệt, những văn bản này được ban hành nội bộ, không công khai. Để biết được chính xác câu trả lời, bạn và chồng sắp cưới nên liên hệ với cơ quan nơi chồng sắp cưới công tác để được xác nhận chính xác hơn bạn nha.

     
    Báo quản trị |  
  • #544949   30/04/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (461)
    Số điểm: 3066
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 57 lần


    Đối với ngành công an thì sẽ có quy định nội bộ về việc xác minh thông tin lý lịch bên phía vợ, để chính xác bạn trai bạn nên liên hệ trực tiếp đến đơn vị mà bạn trai đang công tác. Ngoài ra, các thông tin mà bạn trao đổi chưa thể kết luận chính xác bạn có được kết hôn với bạn trai bạn hay không, việc được phép kết hôn hay không phải dựa trên thông tin do đơn vị bạn trai bạn công tác xác minh nữa.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #545307   02/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Để đăng ký kết hôn thì bạn cần phải đáp ứng điều kiện kết hôn theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:
     
    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
     
    Bên cạnh đó, khi bạn kết hôn với công an là những người thuộc trong lực lượng vũ trang nhân dân, là một ngạch đặc thù nên sẽ có những quy định lưu hành nội bộ trong ngành. Tuy nhiên, kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch gia đình và bản thân, cụ thể:
     
    - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền.
     
    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang tranh chấp hành án phạt tù.
     
    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin Lành…
     
    - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
     
    - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
     
    Ngoài ra sẽ có một số quy định khác ở từng địa phương.
     
    Do vậy, trong trường hợp bạn muốn kết hôn với người là công an, thì bạn nên liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lịch người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc.
     
    Báo quản trị |  
  • #545329   02/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Thực tế thì chúng ta không thể tìm được bất cứ một quy định pháp luật cụ thể nào liên quan đến vấn đề này vì nó mang tính chất nội bộ. Sẽ không có và cũng chẳng bao giờ có căn cứ cho các điều nêu trên vì đó là nội bộ.

     
    Báo quản trị |