Lấy bảo hiểm 1 lần có được hưởng lương hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #537652 21/01/2020

    Lấy bảo hiểm 1 lần có được hưởng lương hưu?

    Tôi đi làm và công ty có đóng bảo hiểm xã hội được hơn 10 năm nhưng nay đã đến tuổi nghỉ hưu tôi muốn rút số tiền này về, không biết tôi có được hưởng lương hưu nữa không?

    Trả lời:

    Nhận tiền bảo hiểm xã hội 1 lần là khi về hưu là bạn sẽ nhận được 1 khoản tiền được tính theo số năm người tham gia đóng BHXH. Sau khi nhận số tiền này rồi, người lao động sẽ không nhận được lương hưu nữa.

    Điều kiện được hưởng BHXH 1 lần

    Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội 

    Người tham gia đủ tuổi nghỉ hưu; chưa đủ 20 năm tham gia BHXH theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội và chưa đủ 15 năm tham gia BHXH đối với lao động nữ hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách tại xã, phường, thị trần theo Khoản 3 Điều 54 Luật BHXH.

    Ra nước ngoài để định cư.

    Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y Tế.

    Mức hưởng BHXH 1 lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

    1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014

    2 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi

    Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ 1 năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

    Lưu ý: Mức hưởng BHXH 1 lần không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng BHXH tự nguyện. Ngoài ra, nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ từ 1 đến 6 tháng tính là nửa năm, từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính trong 1 năm.

     

     

     
    478 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538132   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1620
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 40 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014  thì để được hưởng lương hưu cần đảm bảo điều kiện cần và đủ đó là đủ tuổi và đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ số năm quy định. Trường hợp trên chưa thỏa điều kiện đóng bảo hiểm xã hội đủ nên không được hưởng lương hưu. Ngoài ra nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội hơn 10 năm này đã được hưởng một lần thì sẽ không được tính vào thời gian theo quy định tại Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 nữa.

     
    Báo quản trị |