DanLuat 2015

Lập tờ khai Quyết toán Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #372273 02/03/2015

    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Lập tờ khai Quyết toán Thuế thu nhập cá nhân

    Hiện công ty em có cá nhân làm 2 công ty, A và B, nếu cá nhân này ủy quyền cho công ty A quyết toán thay thì công ty B lập tờ khai 05 trên mục cá nhân ủy quyền quyết toán thay có tích vào ô đó hay không? và trên công ty A có cần lấy tổng thu nhập tại công ty A+ tổng thu nhập tại công ty B hay không?

    Em xin trân thành cảm ơn!

    Mr. Hùng

     
    4109 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373070   09/03/2015

    PhucTue
    PhucTue

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Nội dung câu hỏi của bạn mình xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điểm d, Khoản 2 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì cá nhân được ủy quyền quyết toán thay trong những trường hợp sau:

    "d.1) Cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị và thực tế đang làm việc ở đơn vị tại thời điểm ủy quyền quyết toán, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm.

    d.2) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên và có thêm thu nhập khác theo hướng dẫn tại tiết c.4 và c.5, điểm c, khoản 2, Điều này."

    Tiết c.4 điểm c Khoản 2 Điều 26 TT 111/2013/TT-BTC có quy định:

    "c.4) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

    Như vậy, trường hợp cá nhân thuộc diện được ủy quyền quyết toán thay và có giấy ủy quyền cho công ty B thì Cty B mới đánh dấu vào ô ủy quyền quyết toán thay.

    Theo quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều 26 TT 111/2013/TT-BTC :

    "đTổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ thực hiện quyết toán thuế thay cho cá nhân đối với phần thu nhập từ tiền lương, tiền công mà cá nhân nhận được từ tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

    Do đó, công ty A không cần lấy tổng thu nhập tại công ty A cộng với thu nhập tại công ty B.

    Thân,

    Lê Thị Hoàng Vân-   hoangvan1454@gmail.com

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhucTue vì bài viết hữu ích
    huyhoang1768 (13/05/2015)

0 Thành viên đang online
-