DanLuat 2015

Lấp mặt bằng

Chủ đề   RSS   
  • #433503 14/08/2016

    aturovidal90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lấp mặt bằng

    Tôi muốn hỏi về các văn bản, nghị định, thông tư đến việc san lấp mặt bằng. Cách thức đăng ký kinh doanh về ngành nghề này?

     
    2348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433524   15/08/2016

    ng.hien206
    ng.hien206

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 32
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, liên quan đến vướng mắc của bạn về San lấp mặt bằng, Hiền có gửi đến bạn một số nội dung tư vấn như sau:

    1. Quy định pháp luật liên quan đến việc san lấp mặt bằng

    - Đối với hoạt động chuẩn bị mặt bằng xây dựng trong hoạt động đầu tư:

     + Trường hợp Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng trước khi giao đất hoặc cho nhà đầu tư thuê đất.
    Việc thu hồi đất và bồi thường, giải phóng mặt bằng được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai.
     
    + Trường hợp nhà đầu tư thuê lại đất của người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì nhà đầu tư có trách nhiệm tự tổ chức thực hiện việc bồi thường, giải phóng mặt bằng.
    Nếu nhà đầu tư đã có thỏa thuận với người sử dụng đất về việc bồi thường, giải phóng mặt bằng mà người sử dụng đất không thực hiện các nghĩa vụ như đã thỏa thuận thì Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền nơi có dự án đầu tư có trách nhiệm tổ chức thực hiện giải phóng mặt bằng trước khi bàn giao mặt bằng cho nhà đầu tư theo quy định của pháp luật.
     
    + Trường hợp dự án đầu tư phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì nhà đầu tư được nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất của tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân theo quy định của pháp luật về đất đai mà không phải thực hiện thủ tục thu hồi đất.
     
    - Đối với hoạt động chuẩn bị mặt bằng, cụ thể ở đây là san lấp mặt bằng, để phục vụ cho hoạt động đào móng nhà, xây dựng nhà ở, trước khi tiến hành thi công, bạn cần thực hiện kiểm tra hiện trạng các công trình liền kề (tình trạng lún, nghiêng, nứt, thấm dột và các biểu hiện bất thường khác của công trình liền kề) theo quy định tại Điều 8 Thông tư 05/2015/TT-BXD quy định về quản lý chất lượng xây dựng và bảo trì nhà ở riêng lẻ.
     
    Điều 268 của Bộ luật Dân sự năm 2005 cũng có quy định về nghĩa vụ bảo đảm an toàn đối với công trình xây dựng liền kề. "Khi đào giếng, đào ao hoặc xây dựng các công trình dưới mặt đất, chủ sở hữu công trình phải đào, xây cách mốc giới một khoảng cách do pháp luật về xây dựng quy định. Trong trường hợp công trình có nguy cơ đe dọa sự an toàn bất động sản liền kề và xung quanh thì chủ công trình phải thực hiện ngay các biện pháp khắc phục; nếu gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh thì phải bồi thường”.
     
     
    2. Xin cấp Giấp phép san lấp mặt bằng
     
    Căn cứ Điều 108 Luật Nhà đất, trước khi tiến hành thi công, bạn cần thực hiện thủ tục xin cấp Giấp phép san lấp mặt bằng tại cơ quan có thẩm quyền.
     
    - Thành phần hồ sơ:
     
    + Đơn xin khai thác vật liệu san lấp;
     
    + Bản đồ khu vực khai thác theo hệ tọa độ VN2000 tỷ lệ không nhỏ hơn 1/25000;
     
    + Phương án khai thác vật liệu san lấp và sử dụng đất;
     
    + Bản sao công chứng giấy phép thành lập doanh nghiệp hoặc giấy đăng ký kinh doanh có chức năng khai thác đất san lấp hoặc khai thác khoáng sản;
     
    + Đơn xin xác nhận kèm theo Bản cam kết bảo vệ môi trường đối với dự án khai thác vật liệu san lấp;
     
    + Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy tờ về thỏa thuận với người sử dụng đất để khai thác tài nguyên.
     
    - Nơi thực hiện thủ tục: Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thuộc Văn phòng Ủy ban nhân dân quận nơi thi công.
     

    2. Đăng ký kinh doanh ngành nghề "San lấp mặt bằng"

    Để đăng ký kinh doanh ngành nghề này, trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp, mục Ngành nghề kinh doanh, bạn có thể trình bày như sau:

    Ngành nghề kinh doanh Mã ngành

    Chuẩn bị mặt bằng

    Chi tiết: San lấp mặt bằng

    4312

     

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi ng.hien206 ngày 15/08/2016 09:41:42 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-