Lập hoá đơn thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #324632 23/05/2014

    cobetinhyeu

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lập hoá đơn thuế GTGT

    Kính chào luật sư: 

    Công ty tôi vừa mới đưa vào kinh doanh mặt hàng đồ uống, nhưng khách hàng không lấy hóa đơn, vì vậy chỉ lập bảng kê bán hàng và cuối tháng xuất 1 hóa đơn ( ghi kèm theo bảng kê bán hàng) có đúng không ak?

    Cho tôi hỏi thêm là: hóa đơn gtgt đầu vào mua của các đại lý chỉ ghi có một 2 mặt hàng chứ không thể hiện hết mặt hàng mà công ty thì phải kê bảng kê như thế nào?

     

     
    2751 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326603   04/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

    Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ 

    Ở đây được hiểu là lập trong ngày chứ không phải cuối tháng nha bạn.

     
    Báo quản trị |