Lập di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #181796 27/04/2012

    tranthanhnhan1981

    Female
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lập di chúc

    Tôi sinh năm 1981 đến năm 2003 tôi lấy chồng và năm 2004 sinh con. Đến nay con trai tôi được 8 tuổi. Trong quá trình sinh sống vợ chồng tôi đã mua được 2 thổ đất và xây dựng nhà cửa trên một ô đất. Nhưng chẳng may đến nay tôi bị mắc bệnh ung thư. Tôi biết minh không còn sống được bao lâu nữa. Vì thương con và biết rõ khi tôi chết đi chồng tôi sẽ đi lấy người khác và có những đứa con mới. Trước khi tôi ra đi tôi muốn để lại cho con một cái gì đó.

    Vậy cho tôi hỏi nếu chồng tôi đồng ý liệu tôi có thể viết di chúc để lại cho con trai tôi một nửa tài sản của gia đình tôi không ? Thủ tục như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 27/04/2012 04:42:49 CH
     
    5518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181798   27/04/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trước hết xin được chia sẻ với hoàn cảnh hiện tại và tình trạng sức khỏe của bạn.
    Về việc bạn hỏi luật sư trả lời như sau:
    Căn cứ các điều 27, 28, 29 và Điều 30 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, việc quản lý định đoạt vợ chồng có quyền ngang nhau.
    Trong trường hợp này bạn có thể lựa chọn các cách sau:
    Việc bạn lập di chúc của riêng bạn, chồng bạn có đồng ý hay không đồng ý bạn cũng vẫn có quyền được lập di chúc để lại phần tài sản của mình trong khối tài sản chung.
    Trường hợp thứ hai vợ chồng bạn có thể thỏa thuận về việc phân chia tài sản sau đó thực hiện việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất của từng người, chồng chị một thửa, chị một thửa sau đó chị lập di chúc để lại tài sản cho ai đó là quyền của chị. Ở đây cũng sẽ phát sinh vấn đề giám hộ cho con bạn khi bạn qua đời và giám hộ cả việc quản lý khối tài sản.
    Đề lập di chúc bạn có thể tự lập và nhờ hai người làm chứng (những người làm chứng là những người không có quyền lợi liên quan đến di chúc) hoặc lập tại văn phòng công chứng.
    Nếu hai vợ chồng bạn thực hiện phân chia tài sản trong thời ký hôn nhân thì liên hệ văn phòng công chứng.
    Chúc bạn sớm bình phục! Nếu còn vướng mắc bạn tiếp tục hỏi để được trả lời.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #182656   03/05/2012

    tranthanhnhan1981
    tranthanhnhan1981

    Female
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều. Nhưng tôi muốn hỏi thêm: Con tôi mới 8 tuổi liệu vợ chồng tôi có thể làm thủ tục sang tên 1 bìa đỏ mang tên con trai tôi không? ( Để tôi thực sự cảm thấy yên tâm hơn) Nếu được thì thủ tục phải làm như thế nào? Hiện tôi đang là 1 giáo viên tiểu học công tác được 11 năm. Liệu khi tôi chết do bệnh tật tôi có được hưởng quyền lợi gì từ nhà nước và được hưởng như thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #182658   03/05/2012

    tranthanhnhan1981
    tranthanhnhan1981

    Female
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Hiện nay 2 bìa đỏ nhà tôi được cấp  từ năm 2004 nhưng đều mang tên chồng tôi ( Hiện nay nhà nước đã đổi bìa đỏ mang tên cả hai vợ chồng nhưng họ vẽ sơ đồ bị sai nên vợ chồng tôi chưa lấy) Liệu trong quá trình lập di chúc của tôi có gặp khó khăn gì không?
     
    Báo quản trị |  
  • #182676   03/05/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trước hết về việc cho con bạn đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; vì con bạn chưa đủ tuổi thành niên nên để con bạn độc lập đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không thực hiện được, trong trường hợp này cần có người giám hộ, cha mẹ là người giám hộ đương nhiên của con vì vậy nếu để con bạn đứng tên thì chồng bạn sẽ làm người giám hộ hoặc hai vợ chồng bạn nhờ người khác thực hiện việc giám hộ cho con bạn theo trường hợp giám hộ cử.
    Về nội dung bạn hỏi các chế độ bạn có thể được hưởng khi bạn qua đời; với số năm lao động và đóng bảo hiểm thì nếu bạn qua đời cơ quan bảo hiểm sẽ chi trả tiền tử tuất và tiền trợ cấp một lần.
    Chúc bạn sớm khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #182679   03/05/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Trước hết vợ chồng bạn nên thực hiện việc đính chính thông tin về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo đúng các thông tin được thể hiện trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây. Sau đó lập di chúc hoặc bạn lập di chúc theo thông tin và giấy chứng nhận cũ đồng thời bạn nên có việc thỏa thuận phân chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân thì sẽ đảm bảo được các quyền lợi cho người được thừa kế.
    Chúc bạn khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281