Lập Di chúc?

Chủ đề   RSS   
  • #442940 29/11/2016

    Hai_TLML2016

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lập Di chúc?

    Kính chào quý Luật sư!

    Tôi có một vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn giúp, cụ thể như sau:

    Tôi có 01 bà cô ruột (em gái của bố đẻ) hiện đang sống một mình (chồng cô đã mất và không có con). Hiện nay cô tôi sức khỏe rất tốt, minh mẫn, không có vấn đề gì. Cô tôi muốn lập di chúc, sau khi mất sẽ để lại ngôi nhà đang ở cho cháu ruột (ngôi nhà thuộc quyền sở hữu của vợ chồng cô trước kia). Tôi muốn nhờ quý Luật sư tư vấn giúp hình thức lâp di chúc để đơn giản và đúng pháp luật? Hoặc tôi có thể nhờ Văn phòng luật sư hoặc Văn phòng công chứng lập di chúc cho cô có được không?

    Tôi xin trân trọng cám ơn!

     
    7616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442949   29/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Theo quy đinh tại Khoản 1. Điều 33. Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: “ Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

    Theo đó, ngôi nhà thuộc quyền sở hữu của vợ chồng cô trước kia thì tôi xác định đây là tài sản chung của vợ chồng cô ruột bạn (trừ khi có thỏa thuận về tài sản riêng hoặc người chồng có di chúc). Bà cô ruột hiện đang sống một mình (chồng cô đã mất và không có con). Do người chồng chết không để lại di chúc nên tài sản là ngôi nhà trên sẽ được coi là di sản thừa kế của vợ chồng. 

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 về người thừa kế theo pháp luật thì: “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Như vậy, di sản do người chồng để lại sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người chồng bà cô bao gồm: cha chồng, mẹ chồng và bà cô của bạn. Mỗi người sẽ được hưởng 1 phần bằng nhau. Nếu cha chồng, mẹ chồng của bà cô đó chết trước con của mình thì di sản do người chồng để lại cho người thừa kế duy nhất là người vợ(bà cô ruột bạn)

    Theo đó, căn nhà là tài sản chung của vợ chồng bà cô bạn thì khi người chồng mất, trong khối tài sản chung của 2 người thì 1/2 tài sản là tài sản riêng của bà cô bạn, 1/2 còn lại là di sản của người chồng bà cô để lại. Phần di sản của người chồng bà cô bạn cũng sẽ được chia đều cho những người thừa kế của như trường hợp nêu trên.

    Do bà cô bạn chỉ có 1/2 tài sản là tài sản riêng nên bà chỉ định đoạt được ½ tài sản đó, tức là bà chỉ lập di chúc được 1/2 tài sản (1/2 ngôi nhà) là tài sản riêng hợp pháp của mình. Còn di sản 1/2 còn lại là của người chồng bà cô phải làm thủ tục Khai nhận di sản thừa kế nhằm xác lập quyền tài sản đối với di sản thừa kế của người thuộc hàng thừa kế theo pháp luật thì mới có toàn quyền sở hữu hợp pháp ngôi nhà nêu trên.

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện thoại cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 29/11/2016 10:11:56 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Hai_TLML2016 (30/11/2016)
  • #442980   30/11/2016

    Hai_TLML2016
    Hai_TLML2016

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên, tôi xin trân trọng cám ơn Luật sư đã trả lời bài viết của tôi.

    Tôi muốn hỏi thêm Luật sư là: Đối với cô tôi, hàng thừa kế thứ nhất hiện tại là không còn ai. Vậy trong trường hợp này cô tôi phải làm những thủ tục gì để có thể lập di chúc đối với tài sản đang sử hữu đó? Tổ chức nào có thể giúp cô tôi giải quyết các thủ tục trên theo đúng pháp luật?

    Xin trân trọng cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #443012   30/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Do bà cô bạn chỉ có 1/2 tài sản là tài sản riêng nên bà chỉ định đoạt được ½ tài sản đó, tức là bà chỉ lập di chúc được 1/2 tài sản (1/2 ngôi nhà) là tài sản riêng hợp pháp của mình. Còn di sản 1/2 còn lại là của người chồng bà cô phải làm thủ tục Khai nhận di sản thừa kế nhằm xác lập quyền tài sản đối với di sản thừa kế của người thuộc hàng thừa kế theo pháp luật thì mới có toàn quyền sở hữu hợp pháp ngôi nhà nêu trên.

    Để bà cô bạn toàn quyền sử dụng, sở hữu ngôi nhà thì cần tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế do chồng bà cô đó bạn để lại. Trình tự, thủ tục như sau:

    I/ Các giấy tờ cần xuất trình:

    - Chứng minh nhân dân, Hộ khẩu, Giấy đăng ký kết hôn của bà cô.

    - Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế. Giấy chứng chứng tử của cha, mẹ đẻ người để lại di sản thừa kế đã chết trước

    - Giấy khai sinh của người để lại di sản thừa kế

    - Một bản Sơ yếu lý lịch của một trong những người khai nhận di sản thừa kế (đã có xác nhận của UBND phường, xã hoặc cơ quan có thẩm quyền).

    - Giấy tờ xác nhận …. 

    II/ Trình tự công chứng( tại Văn phòng công chứng, Phòng công chứng hoặc UBND chứng thực):

     - Người yêu cầu công chứng nộp đủ các giấy tờ nêu trên cho Công chứng viên. Nếu việc khai nhận di sản thừa kế có nội dung phức tạp hoặc liên quan tới khối tài sản lớn thì Công chứng viên thực hiện việc niêm yết thông báo thừa kế tại UBND phường trong thời hạn 30 ngày;

    - Sau thời gian niêm yết, nếu không có khiếu nại, khiếu kiện nào (đã có xác nhận của UBND phường, xã) thì Công chứng viên lập Văn bản Khai nhận di sản thừa kế hoặc Văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế;

    - Những người khai nhận di sản thừa kế đọc Văn bản, khi đồng ý với nội dung thì ký vào văn bản trước mặt Công chứng viên;

    - Công chứng viên ký công chứng Văn bản;

     - Người yêu cầu công chứng nộp lệ phí và đóng dấu của Phòng Công chứng.

    III. Đăng ký sang tên

    - Bước 1: Bên thừa kế nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký nhà đất quận, huyện.

    - Bước 2: Căn cứ vào hồ sơ, Chi nhánh Văn phòng đăng ký nhà đất quận, huyện, xác định vị trí thửa đất và gửi cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có);

    - Bước 3: Sau khi có thông báo của cơ quan thuế, cơ quan quản lý nhà ở sẽ gửi thông báo nộp thuế để chủ nhà đi nộp nghĩa vụ tài chính tại cơ quan thuế (nếu chủ nhà không thuộc diện phải nộp hoặc được miễn nộp nghĩa vụ tài chính thì không có bước này).

    - Bước 4: Sau khi đã nộp thuế, chủ nhà nộp biên lai thu thuế, lệ phí trước bạn cho cơ quan quản lý nhà ở để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở.

    Như vậy, trong trường hợp này cô bạn phải làm những thủ tục như tôi đã tư vấn ở trên thì mới có toàn quyền sở hữu hợp pháp ngôi nhà nêu trên để có thể lập di chúc đối với tài sản đang sử hữu đó.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #443018   30/11/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 649, Bộ luật dân sự 2005 quy định về hình thức của di chúc như sau:

    Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

    Người thuộc dân tộc thiểu số có quyền lập di chúc bằng chữ viết hoặc tiếng nói của dân tộc mình.”

                    Căn cứ Điều 650, di chúc bằng văn bản có các dạng sau:

    1. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

    2. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

    3. Di chúc bằng văn bản có công chứng;

    4. Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

    Trường hợp di chúc có người làm chứng  thì người làm chứng phải là người không có quan hệ thừa kế với người lập di chúc, không có quyền và nghĩa vụ liên quan đến tài sản của người lập di chúc, đứng ra làm chứng và ký vào văn bản di chúc.

    Theo đó, trong trường hợp căn nhà đã đượ cấp giấy chứng nhận thì tốt nhất nên lập di chúc tại văn phòng công chứng. Nếu căn nhà chưa được cấp giấy chứng nhận thì cô bạn có thể lựa chọn hình thức lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng để đảm bảo giá trị pháp lý cao nhất.

    Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp căn nhà này là sở hữu chung của vợ chồng cô bạn.  Vì vạy cô bạn chỉ có quyền định đoạt hay nói cách khác là di chúc lại cho bạn ½ căn nhà.  Một nửa còn lại thuộc sở hữu và quyền định đoạt của chồng cô bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;