DanLuat 2015

Lập Di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #393153 21/07/2015

    phamcuong1080
    Top 500
    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 24 lần


    Lập Di chúc

    Xin Luật sư tư vấn giúp em vấn đề này:

    Điều kiện lập di chúc của một con người có cần phải khám sức khỏe và xuất trình GCN sức khỏe cho cơ quan công chứng hay không?

    Căn cứ pháp lý?

     
    5147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393441   22/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    phamcuong1080 viết:

    Xin Luật sư tư vấn giúp em vấn đề này:

    Điều kiện lập di chúc của một con người có cần phải khám sức khỏe và xuất trình GCN sức khỏe cho cơ quan công chứng hay không?

    Căn cứ pháp lý?

    Chào bạn.

    Người lập di chúc không cần phải đi khám sức khỏe vì luật dân sự không có quy định phải khám sức khỏe, cũng giống như không cần phải công chứng hay chứng thưc.

    Tuy nhiên, luật dân sư quy định:

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép; 

    Trong thực tế thì di chúc của người cao tuổi hoặc bị bệnh nặng mãn tính rất dễ bị tranh chấp với lý do không còn minh mẫn, sáng suốt. Lúc đó thì thẩm phán có quyền chia chứ không phải là người để lại di sản.

    Để đảm bảo ý nguyện của người để di chúc được tôn trọng, tòa án thuận lợi khi giải quyết vụ án thì các sở tư pháp có hướng dẫn đối với đối tượng này cần khuyên họ khám sức khỏe trước.

    Đây là việc làm cần thiết, có lợi cho người lập di chúc vì nó đảm bảo hiệu lực của di chúc; tuy nhiên, đây là quyền nhưng các phòng công chứng thường "nhầm" thành nghĩa vụ của người lập di chúc, để tránh phải ra tòa với tư cách người làm chứng hay người liên quan.

    Thực sự đây là việc làm có lợi cho tất cả những người liên quan và nên thực hiện để tránh tranh chấp. 

    Khám sức khỏe tâm thần ở các trung tâm giám định sức khỏe tâm thần chứ không phải khám sức khỏe ở các bệnh viện. Kết quả khám là : tinh thần bình thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phamcuong1080 (23/07/2015)

0 Thành viên đang online
-