DanLuat 2015

Lập biên bản vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật?

Chủ đề   RSS   
  • #517566 01/05/2019

    minhpham1995
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (773)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 67 lần


    Lập biên bản vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật?

    Áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

    “Điều 58. Lập biên bản vi phạm hành chính
    1. Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt không lập biên bản theo quy định tại khoản 1 Điều 56 của Luật này.
    Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì việc lập biên bản vi phạm hành chính được tiến hành ngay khi xác định được tổ chức, cá nhân vi phạm.
    Vi phạm hành chính xảy ra trên tàu bay, tàu biển, tàu hỏa thì người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu có trách nhiệm tổ chức lập biên bản và chuyển ngay cho người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính khi tàu bay, tàu biển, tàu hỏa về đến sân bay, bến cảng, nhà ga.
    ….”

    Như vậy, nếu đã xác minh được người vi phạm hành chính, thì chúng ta hoàn toàn có thể căn cứ vào quy định trên để lập Biên bản vi phạm hành chính.

     
    81 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận