Lao động tự ý bỏ việc

Chủ đề   RSS   
  • #508783 29/11/2018

    Minhthinh1984

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động tự ý bỏ việc

    Chào luật sư. Mong luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi. Ngày 4.9 tôi có vào làm việc cho 1 nhà hàng ở vị trí kế toán hàng hóa xuất nhập tồn. Đến ngày 12.11 tôi bệnh nghỉ ở nhà và sáng ngày 13.11 tôi có nhắn tin báo thôi việc vì sức khỏe ko đảm bảo. Giữa tôi và phía công ty không có kí kết bất kì văn bản nhận việc hay hợp đồng lao động nào ( đương nhiên cũng ko có ràng buộc về BHXH, BHTN hay BHYT ), phía nhà hàng cũng không có lưu trữ hồ sơ xin việc của tôi. Trong thời gian làm việc, mặc dù lúc đầu là nhận việc kế toán về số liệu xuất nhập tồn nhưng tôi thường xuyên phải kiêm nhiệm thêm 1 số công việc khác như đi mua hàng, ngồi quầy thu ngân, cắt gọn trái cây,... và khi nhà hàng thiếu nợ nhà cung cấp thì đại diện thủ quỹ và chủ đầu tư không chi trả tiền hàng hóa nhưng không hứa hẹn với bạn hàng 1 cách nghiêm túc mà lại cho số điện thoại của tôi để bạn hàng liên lạc thậm chí la mắng, chưỡi bới làm mất uy tính và danh dự của tôi mặc dù công nợ hàng tuần đều đã gởi mail báo cáo về phía chủ đầu tư và thủ quỹ để có kế hoạch chi trả cho bạn hàng. Vậy tôi nghỉ việc như vậy có vi phạm luật lao động không? Và việc chủ đầu tư thường xuyên gọi điện, nhắn tin đe dọa thưa kiện tôi có đúng pháp luật không? Mong luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    1006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508786   29/11/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Bạn làm việc ở nhà hàng thì nhà hàngcó nghĩa vụ giao kết hợp đồng bằng văn bản với bạn.Việc nhà hàng không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với bạn khi đã làm việc ở nhà hàngh là trái với quy định của pháp luật về lao động.

    Hành vi này nếu bị phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 5. Nghị định 195/2013/NĐ-CP như sau:

    “1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc cố định có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    …”

    Nhà hàng bạn đang làm mà không ai ký hợp đồng lao động thì nhà hàng đó sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

    Khi bạn là người lao động nghỉ việc thì khi bạn muốn nghỉ việc cũng không cần phải tuân thủ quy định về thời gian báo trước theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012. Bởi giữa bạn và nhà hàng không có ký kết hợp đồng lao động.

    Khi bạn nghỉ việc thì nhà hàngvẫn phải thanh toán cho bạn tiền lương trong những ngày bạn đã làm việc. Bởi khi không có hợp đồng lao động nhưng có thể căn cứ vào mức lương của nhà hàng để có thể bảo vệ quyền lợi của mình.

    Trong trường hợp nhà hàngvi phạm các quyền lợi của bạn, bạn có thể gửi đơn ra phòng LĐ-TBXH hoặc khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi nhà hàngcó trụ sở để yêu cầu giải quyết. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/