DanLuat 2015

LAO ĐỘNG TỰ Ý BỎ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #313240 10/03/2014

    LAO ĐỘNG TỰ Ý BỎ VIỆC

    Thưa luật sư cùng mọi người, em vừa mới thôi việc ở công ty cũ, em có viết đươn xin nghỉ việc nhưng không được quản lý ký, theo quy định ở bộ luật lao động thì e sẽ bị trừ 1 nửa tháng lương nhưng em muốn hỏi liệu khi em xin đi làm ở 1 công ty khác thì có ảnh hưởng khó khăn gì tới công việc mới của em không ạ? Mong mọi người giúp em giả đáp thắc mắc, em xin cảm ơn!

     
    11578 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313258   10/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định thì nếu bạn ký hợp đồng lao động xác định thời hạn thì khi xin nghỉ với những lý do không theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 thì phải được sự đồng ý từ quản lý công ty và phải báo trước 30 ngày. Đối với hợp đ6òng không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày.

    Trường hợp nếu bạn vi phạm thì sẽ chịu trách nhiệm bồi thường cho công ty đó, còn phía công ty mới thì không ảnh hưởng gì cả nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    trang_minh_91 (11/03/2014)
  • #313280   10/03/2014

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    TRUTH viết:

    Theo quy định thì nếu bạn ký hợp đồng lao động xác định thời hạn thì khi xin nghỉ với những lý do không theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 thì phải được sự đồng ý từ quản lý công ty và phải báo trước 30 ngày. Đối với hợp đ6òng không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày.

    Trường hợp nếu bạn vi phạm thì sẽ chịu trách nhiệm bồi thường cho công ty đó, còn phía công ty mới thì không ảnh hưởng gì cả nhé.

     

    Nếu được công ty đông ý thì không cần báo trước bất kỳ ngày nào cũng được  chứ không phải là phải báo trước 30 ngày, việc báo trước 30 ngày là chỉ báo trong trường hợp có lý do theo một số điểm tại Điều 37 mà thôi. 

    Đối với Hợp đồng lao đông không xác định thời hạn thì NLĐ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ sau khi đã báo trước 45, không cần công ty đông ý. (Nếu đông ý thì không cần báo trước 45 ngày).

    Theo luật thì NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động 1/2 tháng lương và tiền lương những ngày không báo trước.

    Việc NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ tuỳ từng trường hợp cụ thể sẽ gây ra cho NLĐ những khó khăn nhất định:

    - Công ty sẽ chậm hoặc không chốt số BHXH cho NLĐ.

    - Công ty sẽ không ra Quyết định chấm dứt HĐLĐ để cho NLĐ cung cấp cho công ty mới khi họ yêu cầu.

    - Cán bộ nhân sự của công ty sau sẽ gọi điện tham khảo nhân sự của công ty trước hỏi về cách làm việc và việc chấm dứt HĐLĐ của nhân viên cũ.... (những công ty lớn thường làm điều này)

    ...

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    trang_minh_91 (11/03/2014)
  • #313334   11/03/2014

    bây giờ e đang định thi công chức vào nhà nước, nếu như vậy liệu em có bị sao ko ạ, e có thể bỏ sổ BHXH cũ được không ạ? Mong mọi người giúp đỡ

     
    Báo quản trị |  
  • #313387   11/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn trang_minh_91 !

    Trường hợp muốn làm sổ bảo hiểm mới, Bạn có thể làm cam kết từ bỏ thời gian đóng bảo hiểm cũ và căn cứ vào đó cơ quan bảo hiểm sẽ làm sổ bảo hiểm mới cho bạn.

    Trường hợp này nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật với công ty thì bạn nên thực hiện trách nhiệm bổi thường cho công ty và yêu cầu công ty chốt sổ bảo hiểm cho mình.

    Căn cứ vào  Điểm c, Khoản 1, Điều 18 Luật BHXH quy định: Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả sổ BHXH cho người lao động khi người đó không còn làm việc; khoản 3 Điều 111 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định: “Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm cấp sổ bảo hiểm xã hội trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm thất nghiệp; hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; trường hợp không cấp thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”;  Khoản 2 Điều 135 Luật BHXH quy định hành vi vi phạm pháp luật về thủ tục thực hiện Bảo hiểm xã hội: “không cấp sổ bảo hiểm xã hội, không trả sổ bảo hiểm xã hội”;  Khoản 1 Điều 130 Luật BHXH quy định: Người lao động có quyền khiếu nại quyết định, hành vi của người sử dụng lao động khi có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó vi phạm pháp luật về BHXH, xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    Căn cứ các quy định của Luật BHXH, Bạn  hoàn toàn có thể yêu cầu công ty trả sổ BHXH cho Bạn, trường hợp đơn vị không giải quyết trả sổ BHXH, Bạn có thể thực hiện quyền khiếu nại quy định tại  Điều 130 và 131 luật bảo hiểm xã hội.

    Thân ái1

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 12/03/2014 10:41:37 SA Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 11/03/2014 03:19:49 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trang_minh_91 (11/03/2014)
  • #313397   11/03/2014

    em hiểu rồi ạ, cảm ơn luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #313486   12/03/2014

    ak luật sư cho e hỏi nếu em muốn đóng sổ bảo hiểm mới thì bảo hiểm cũ em có được thanh toán thành tiền mặt ko ạ?(vì cty cũ của em thường nợ sổ bh rất lâu ạ) em chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #313499   12/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    trang_minh_91 viết:

    ak luật sư cho e hỏi nếu em muốn đóng sổ bảo hiểm mới thì bảo hiểm cũ em có được thanh toán thành tiền mặt ko ạ?(vì cty cũ của em thường nợ sổ bh rất lâu ạ) em chân thành cảm ơn luật sư!

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn không được rõ ràng lắm, bạn muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần hay như thế nào ?

    Còn trường hơp bạn không cung cấp được sổ để gộp (không lấy được sổ, sổ có thời gian tham gia BHXH quá ít, mất sổ…) muốn đóng sổ bảo hiểm mới bạn có thể làm cam kết từ bỏ quá trình đóng bảo hiểm cũ.  

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #313645   13/03/2014

    Em có làm ở công ty cũ được gần 6 tháng ( từ ngày 13/09/2013 đến 07/03/2014) đây là công ty Hàn quốc, trong hợp đồng lao động có ghi 2 tháng thử việc, nhưng trên thực tế công ty đã trừ tiền bảo hiểm của em từ ngay tháng 09/2013, Nay em có hỏi thì Nhân sự họ nói đã có số sổ BH nhưng phải tầm 2 tháng nữa mới chốt sổ và lấy được sổ. Vì em nghỉ việc không được chấp nhận ký đơn xin nghỉ việc, nên em lo lắng vấn đề cty cũ sẽ gây khó khăn cho e về sổ bảo hiểm, e đang có ý định đóng sổ mới ở cơ quan mới, cơ quan này nằm ở địa bàn thành phố, còn cty cũ nằm ở thị xã nên theo quy định e hoàn toàn có thể đóng sổ BH mới, nhưng vấn đề là sổ bảo hiểm cũ e sẽ được thanh toán như thế nào? Mong luật sư giúp đỡ!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #313661   13/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    -          Thứ nhất, với trường hợp của bạn đã có sổ bảo hiểm mới ở công ty mới bạn có thể đợi công ty cũ chốt sổ bảo hiểm cho mình và mang sổ bảo hiểm đó đến công ty mới làm thủ tục gộp sổ BHXH thời gian đóng bảo hiểm của bạn sẽ được gộp lại.

    -          Thứ hai, trường hợp bạn không muốn gộp sổ mà muốn lãnh trợ cấp BHXH 1 lần từ số tiền đã đóng của sổ BHXH cũ thì phải  đáp ứng điều kiện: Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội ( Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội).

    Để được hưởng chế độ BHXH một lần, bạn phải thực hiện thủ tục sau:

    1. Bạn phải trực tiếp nộp hồ sơ cho tổ chức BHXH nơi bạn đóng BHXH, hồ sơ bao gồm: sổ BHXH, quyết định nghỉ việc, đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.

    2. Tổ chức BHXH sẽ giải quyết chế độ BHXH một lần cho bạn trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ của bạn.

    Theo quy định tại Điều 56 Luật BHXH, mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tiền công tháng đóng BHXH. Theo khoản 3 Điều 30 nghị định số: 152/2006/NĐ-CP, ngày 22-12-2006 của Chính phủ, nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.

    Tuy nhiên trường hợp của bạn nghỉ việc chư đủ điều kiện là “Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội …” nên trường hợp của bạn không thể yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần được vì vậy bạn nên đợi công ty cũ chốt  sổ BHXH rồi mang đến công ty mới để gộp thời gian đóng BHXH.

    Thân ái! 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    trang_minh_91 (13/03/2014)

0 Thành viên đang online
-