DanLuat 2015

Lao động thuê ngoài, làm việc lâu dài, lương 400.000 đ/ tháng, kí HĐLD gì?

Chủ đề   RSS   
  • #251927 30/03/2013

    Lao động thuê ngoài, làm việc lâu dài, lương 400.000 đ/ tháng, kí HĐLD gì?

    Chào Luật sư,

    Công ty em có thuê 1 nhân viên vệ sinh trả 400.000 đồng/ tháng (1 tháng làm 8 ngày, 1 giờ/ ngày). Em rất phân vân không biết làm hợp đồng loại nào đối với Nhân viên này?

    Nhân viên này kí HĐLĐ với công ty bên em thuê văn phòng và Công ty em xác định thuê Nhân viên này làm việc lâu dài.

    Mong Luật sư trả lời giúp em. Em xin cám ơn.

     
    4449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251989   31/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , theo bài viết thì nhân viên này đã ký HĐLĐ với cty cho thuê văn phòng, như vậy thì cách đơn giản nhất là cty bạn ký hợp đồng với cty cho thuê văn phòng về việc nhân viên này làm công việc vệ sinh cho cty bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkieu89 (01/04/2013)
  • #252010   31/03/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, trên đây cũng là một cách hay, tuy nhiên nếu bạn muốn ký hợp đồng với người này thì vẫn được. Hình thức lao động này bạn có thể ký hợp đồng thời vụ có thời hạn dưới 12 tháng theo quy định tại Điều 27 BLLĐ. Hợp đồng thời vụ có thể được xác lập bằng lời nói.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    nguyenkieu89 (01/04/2013)
  • #252394   02/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Bạn Maichitinh oi, cho mình hỏi:

    1. HĐLĐ được giao kết bằng lời nói chỉ cho đối tượng làm việc dưới 3 tháng theo điều 16 luật lao động 2013 thôi bạn ạ.

    2. Mình cũng đang băn khoăn vụ này, không biết làm sao cho đúng. Vì là dạng Cty lớn, đương nhiên làm việc phải có chứng từ, Bên thuế yêu cầu phải có HĐLĐ cho những người làm công việc kiểu này. Bên thanh tra lao động thì yêu cầu lương phải cao hơn lương tối thiểu vùng, ký trên 3 tháng cũng phải đóng BHXH cho người ta.

    Vậy trường hợp này mình có thể ký HDLD khoán việc, ngày làm việc: 1 tháng làm 8 ngày, 1 giờ/ ngày được không? Mà mình thấy qui định HĐ chỉ có 3 loại, không thể có loại thứ 4 là HĐ khoán viêc được nên cũng băn khoăn lắm. Viết HĐ như thế nào đây???

    thân ái

    Cập nhật bởi ttpthuy ngày 02/04/2013 09:20:49 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    nguyenkieu89 (02/04/2013)
  • #252408   02/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Các bạn xem xét vận dụng Điều 81 của Bộ luật Lao động hiện hành xem nhé, về thời gian làm việc không trọn ngày. BLLĐ 1012 quy định khá rõ vấn đề này nhưng chưa có hiệu lực nên mình không trao đổi.

    Về chế độ tiền lương, mình nghĩ không vấn đề gì cả! Sẽ là bất hợp lý nếu cứng nhắc áp dụng lương tối thiểu vùng cho NLĐ làm việc 1h/ngày.

    Tiền lương căn cứ theo thời gian làm việc; thực tế, NLĐ làm việc tròn tháng, nhưng tháng đó họ nghỉ 20 ngày chẳng hạn, thì tiền lương NSDLĐ trả cho họ đâu phải mức theo lương tối thiểu vùng, mà nhỏ hơn rất nhiều lần đấy chứ!

    Mình suy luận thế thôi, chưa tìm ra căn cứ

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (02/04/2013)
  • #252421   02/04/2013

    ttpthuy viết:

    Bạn Maichitinh oi, cho mình hỏi:

    1. HĐLĐ được giao kết bằng lời nói chỉ cho đối tượng làm việc dưới 3 tháng theo điều 16 luật lao động 2013 thôi bạn ạ.

    2. Mình cũng đang băn khoăn vụ này, không biết làm sao cho đúng. Vì là dạng Cty lớn, đương nhiên làm việc phải có chứng từ, Bên thuế yêu cầu phải có HĐLĐ cho những người làm công việc kiểu này. Bên thanh tra lao động thì yêu cầu lương phải cao hơn lương tối thiểu vùng, ký trên 3 tháng cũng phải đóng BHXH cho người ta.

    Vậy trường hợp này mình có thể ký HDLD khoán việc, ngày làm việc: 1 tháng làm 8 ngày, 1 giờ/ ngày được không? Mà mình thấy qui định HĐ chỉ có 3 loại, không thể có loại thứ 4 là HĐ khoán viêc được nên cũng băn khoăn lắm. Viết HĐ như thế nào đây???

    thân ái

    Em cũng đang thắc mắc vấn để như chị, mong Luật sư và các anh chị trong diễn đàn giải đáp giúp em

     
    Báo quản trị |  
  • #252553   02/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Theo suy luận của tôi thì có thể ký HĐLĐ bình thường, nhưng ghi rõ thời gian làm việc là 1h/ngày, và ghi rõ lương tháng là 10.4 triệu ứng với 26 ngày x 8h/ngày, lương thực tế tính theo thời gian làm việc thực tế.

    Chỉ khúc mắc ở chỗ có phải đóng BHXH hay không mà thôi. Vụ này theo lý thì vẫn phải đóng, nhưng mà ép nhau như vậy thì ác quá.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-