Lao động nữ, thai từ tháng thứ 7 trở đi, phân công làm ngày thứ 7, chủ nhật đúng hay sai

Chủ đề   RSS   
  • #450403 26/03/2017

    donle104

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động nữ, thai từ tháng thứ 7 trở đi, phân công làm ngày thứ 7, chủ nhật đúng hay sai

     Xin hỏi các Luật sư tư vấn giúp tôi, tôi đang làm tại bệnh viện công lập có nhiều lao động nữ. Tôi muốn hỏi?

    Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Vậy, nếu cơ quan phân công lao động nữ đang mang thai tháng thứ 7 làm việc vào thứ 7, chủ nhật có đúng không với điều kiện không quá ngày giờ công, và nếu làm thứ 7 chủ nhật thì tính giờ đi làm như thế nào.

    Xin cảm ơn!

     
    3198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450443   27/03/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Theo quy định Điều 155 Bộ luật lao động 2013 về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ thì:

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương…”

     Như vậy, đối với lao động nữ mang thai ở tháng thứ 07 trở đi thì sẽ được hưởng các chế độ:

    - Không phải làm đêm, làm thêm giờ, đi công tác xa.

    - Được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc giảm bớt 01h làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương nếu đang làm công việc nặng nhọc độc hại.

    Pháp luật lao động hiện hành không có quy định về việc lao động nữ đang mang thai tháng thứ 7 làm việc vào thứ 7, chủ nhật. Làm việc vào Thứ 7 và Chủ nhật vẫn có thể là hợp pháp và mọi chế độ lương đều được quy định trong quy chế lao động hoặc Thoả ước lao động tập thể quy định. Trong trường hợp này, bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động sắp xếp cho bạn thời gian nghỉ ngơi phù hợp.

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi, nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;