Lao động nữ hết chế độ nghỉ thai sản vẫn không chịu đi làm

Chủ đề   RSS   
  • #381786 05/05/2015

    Lao động nữ hết chế độ nghỉ thai sản vẫn không chịu đi làm

     Luật sư cho hỏi trường hợp người lao động nữ làm việc ở một công ty A. Sau 6 tháng nghỉ sinh theo chế độ, người này không đi làm lại, nghỉ hơn 20 ngày rồi, cũng không báo công ty. Công ty nhiều lần liền hệ và tìm gặp nhưng người lao động này tìm cách không gặp. Giờ công ty rất khó xử lý vì theo BLLĐ 2012 thì không được xử lý kỹ luật với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng. Vậy giờ công ty phải làm gì với lao động nữ này vì còn rất nhiều vướng mắc về các khoản BH phải đóng cho lao động, rồi làm thế nào để xử lý kỷ luật cho đúng với quy định?

     

     
    7379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382170   07/05/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Liên quan tới câu hỏi của bạn, Luật sư có ý kiến tư vấn như sau:

    - Thứ nhất về vấn đề bảo hiểm phải đóng cho người lao động.

      Căn cứ vào khoản 2 điều 5 luật bảo hiểm xã hội quy định:

       “ Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp được tính trên cơ sở tiền lương, tiền công của người lao động. Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập do người lao động lựa chọn nhưng mức thu nhập này không thấp hơn mức lương tối thiểu chung”

      Như vậy căn cứ theo quy định trên của pháp luật cùng toàn bộ những thông tin mà bạn cung cấp thì: nếu hết thời gian nghỉ chế độ thai sản, nếu người lao động này vẫn không đến làm việc thì bên công ty bạn cũng không có trách nhiệm đóng bảo hiểm cho người lao động này, vì bảo hiểm được đóng trên cơ sở của tiền lương hàng tháng, nay người lao động không đi làm, do đó không có cơ sở để phía công ty bạn tiếp tục đóng bảo hiểm cho người lao động nếu họ không đi làm.

     2. Về vấn đề xử lý kỷ luật lao động

        Như bạn đã tìm hiểu thì BLLĐ 2012 không cho phép xử lý kỷ luật lao động đối với lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      Căn cứ vào điều 123 BLLĐ 2012 quy định như sau:

    Khi hết thời gian quy định tại điểm d khoản 4 Điều 124, mà thời hiệu xử lý kỷ luật lao động đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động nhưng tối đa không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên.

         Do đó để xử lý kỷ luật lao động hợp pháp công ty bạn chỉ còn cách chờ cho con người lao động này đủ 12 tháng tuổi để xử lý kỷ luật đối với người lao động này. Nếu khi con của người  lao đông này đủ 12 tháng tuổi đã hết thời hạn xử lý kỷ luật, bên công ty bạn được kéo dài thời gian thêm 60 ngày để xử lý kỷ luật lao động.

    Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ tới Luật sư hoặc công ty Luật Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486.

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Khanhktvn (08/05/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com