DanLuat 2015

lao động nữ được xin nghỉ trước sinh 3 tuần có cần xin giấy bệnh viện?

Chủ đề   RSS   
  • #238649 10/01/2013

    quynguyen.yd1

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lao động nữ được xin nghỉ trước sinh 3 tuần có cần xin giấy bệnh viện?

    xin hỏi lao động nữ được xin nghỉ trước sinh 3 tuần có cần xin giấy bệnh viện?

     
    5867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238714   10/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Bạn có thể xin nghỉ thai sản trước khi sinh nhưng không quá 02 tháng.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #238899   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Nếu đến khi BLLĐ 2012 có hiệu lực bạn mới sinh nghỉ như vậy thì bạn không cần xin giấy của bệnh viện bởi đó là quyền của bạn:

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Nếu bạn nghỉ vào thời điểm BLLĐ cũ vẫn còn hiệu lực thì tốt nhất nên có giấy của bệnh viện.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-