DanLuat 2015

Lao động nữ có được đương nhiên nghỉ dưỡng sức khi sinh con không?

Chủ đề   RSS   
  • #481715 10/01/2018

    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 4521
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Lao động nữ có được đương nhiên nghỉ dưỡng sức khi sinh con không?

    Liên quan đến nội dung này, Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định như sau:

    Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.


    Như vậy, không phải lao động nữ nào cũng được hưởng chế độ này. Căn cứ vào tình hình sức khỏe thực tế của người lao động nữ, người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định chấp nhận cho người lao động nghỉ chế độ dưỡng sức sau thai sản và cụ thể nghỉ bao nhiêu ngày.

     
    813 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #481738   11/01/2018

    chào bạn,

    người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn chỉ quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức, chứ không được quyền cho hoặc không cho nghỉ dưỡng sức. Việc nghĩ dưỡng sức là quyền của người lao động nếu sức khỏe chưa ổn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-