Lao động nữ có con dưới 12 tháng tuổi có phải tăng ca thêm giờ vào ban đêm không?

Chủ đề   RSS   
  • #536075 30/12/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Lao động nữ có con dưới 12 tháng tuổi có phải tăng ca thêm giờ vào ban đêm không?

    Chào anh chị, vợ tôi mới sinh đã đi làm lại được hai tháng nhưng vì gần tết nên công ty cứ bắt vợ tôi tăng ca chạy sản phẩm, sức khỏe vợ tôi rất yếu. Anh chị cho tôi hỏi công ty vợ tôi yêu cầu vợ tôi làm tăng ca như vậy là có trái luật không? Tôi cảm ơn.
     
    Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau: 
     
    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Mang thai từ tháng thứ 7 hoặc từ tháng thứ 6 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;
     
    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
     
    2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 7, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 1 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.
     
    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
     
    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.
     
    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.
     
    Như vậy, công ty không được yêu cầu vợ bạn làm thêm giờ vào ban đêm.
     
    438 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536191   31/12/2019

    Theo quy định của pháp luật người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa nếu người đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Và theo nghị định 95/2013/NĐ quy định xử phạt hành chính đối với người SDLĐ sử dụng lao động nữ thuộc trường hợp đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi... làm thêm giờ thì bị xử phạt hành chính từ 10 triệu đến 20 triệu đồng mà không cần phải xem xét việc làm thêm đó là do người lao động tự nguyện hay người SDLĐ bắt buộc.

    Điều đó khẳng định quy định tại khoản 1 Điều 115 BLLĐ 2012 là có tính chất bắt buộc, người SDLĐ phải tuân theo. Quy định này là hợp lý nhằm mục đích bảo vệ sức khỏe, sức lao động của lao động nữ; tránh những ảnh hưởng xấu đến chức năng sinh đẻ và nuôi con của người phụ nữ

     
    Báo quản trị |