Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #346791 25/09/2014

    ngovantoanbt

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản

    luật sư cho em hỏi  Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản là nhu thế nào ? lao động nam được nghỉ 6 tháng theo quy định của pháp luật hay được nghỉ như thế nào ?và được áp dụng từ bao giờ va theo thông tư nào ?

     
    2884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346953   26/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55918
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Luật BHXH quy định như sau: Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con. Các chế độ khác tuy có ý kiến đề xuất nhưng chưa được pháp luật quy định nên chưa áp dụng nhé bạn. Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #347014   26/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    LS trích dẫn còn thiếu nội dung sau

    Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    ...3. Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com