Lao động là người Việt Nam có được nhận lương bằng USD?

Chủ đề   RSS   
  • #558613 26/09/2020

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1088)
    Số điểm: 7255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Lao động là người Việt Nam có được nhận lương bằng USD?

    Tại Khoản 3 Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động có quy định như sau:

    "Điều 21. Tiền lương

    ...

    3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối."

    Như vậy, chỉ trong trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối thì mới được trả lương là ngoại tệ. Trường hợp là lao động người Việt Nam thì không thể trả lương bằng ngoại tệ.

    Ngoài ra, tại Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành có nêu về các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam trong đó chỉ quy định trường hợp về việc trả lương đối với lao động là người nước ngoài bằng ngoại tệ:

    "Điều 4. Các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam

    ...

    14. Người cư trú, người không cư trú là tổ chức được thỏa thuận và trả lương, thưởng, phụ cấp trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt cho người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức đó."

     

     
    556 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (26/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận