Lao động là người nước ngoài nếu mua bảo hiểm y tế tự nguyện có phải mua BHYT bắt buộc theo Luật BHYT Việt Nam ?

Chủ đề   RSS   
  • #218520 08/10/2012

    Funyscorpion

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động là người nước ngoài nếu mua bảo hiểm y tế tự nguyện có phải mua BHYT bắt buộc theo Luật BHYT Việt Nam ?

    Một người nước ngoài là tổng giám đốc quản lý điều hành một công ty TNHH tại Việt Nam với nhiệm kỳ 4 năm, ông đã mua bảo hiểm y tế tại một công ty bảo hiểm của Việt Nam, hợp đồng bảo hiểm có giá trị cao, có thể khám chữa bệnh tại các bệnh viện ở Việt Nam và cả các bệnh viện nước ngoài ở Việt Nam và có thời trong một năm (mỗi năm mua bảo hiểm 1 lần). Ông thường sử dụng dịch vụ khám chữa bệnh ở các bệnh viện có sử dụng tiếng Anh để thuận lợi cho việc giao tiếp. Vậy xin hỏi ý kiến Luật sư:  Ông tổng giám đốc người nước ngoài này có phải đóng bảo hiểm y tế bắt buộc theo qui định của luật bảo hiểm y tế Việt Nam nữa không ?

    Xin cảm ơn tư vấn của Luật sư.

     

     

     
    18889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219052   10/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    congtyluatdanviet
    congtyluatdanviet

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn luật sư xin tư vấn như sau:

    Ông tổng giám đốc công ty bạn là người nước ngoài được công ty bạn ký hợp đồng lao động nhằm để điều hành, quản lý công ty TNHH tại Việt Nam thì thuộc đối tượng bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm y tế tại Việt Nam. Theo luật bảo hiểm Y tế năm 2008 quy định các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:

    Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ công chức, viên chức theo quy định của pháp luật(sau đây gọi chung là người lao đông).(Điều 12- Luật Bảo hiểm Y tế năm 2008).

    Như vậy Lao động là người nước ngoài làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng không xác định thời hạn với cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc.

    -  Mức đóng và phương thức đóng:

     + Người lao động hằng tháng đóng bằng 1,5% mức tiền lương, tiền công.

    +  Người sử dụng lao động hằng tháng, đóng bằng 3% quỹ tiền lương, tiền công của người lao động.

    - Tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm y tế bắt buộc: Tiền lương tháng đóng bảo hiểm y tế là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Trường hợp mức tiền lương, tiền công quy định nếu cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm y tế bằng 20 tháng lương tối thiểu chung.

    -  Quy trình cấp thẻ BHYT cho người lao động nước ngoài

    Người lao động nước ngoài:

    - Cung cấp thông tin cho đơn vị.

    - Đăng ký nơi khám chữa bệnh theo tuyến tỉnh (hoặc tương đương).

    Đơn vị:

    - Lập 3 bản mẫu 1a-TBH “DS đề nghị cấp cấp sổ BHXH, thẻ BHYT”;

    - Lập 3 bản mẫu 3a-TBH “DS điều chỉnh lao động và mức lương đóng BHXH, BHYT, BHTN”;

    - Hợp đồng lao động ký với người nước ngoài;

    - Chuyển tiền hàng tháng theo quy định, ghi rõ mã đơn vị tham gia BHYT do cơ quan BHXH cấp (đơn vị có người lao động nước ngoài được cấp 2 mã số tham gia BHXH và BHYT);

    - Xem số liệu thông báo trực tuyến và nhận thông báo đối chiếu quý tại cơ quan BHXH.

    Cơ quan BHXH:

    - Cấp mã đơn vị tham gia BHYT cho người nước ngoài (khác mã đơn vị tham gia BHXH);

    - Cấp mã số thẻ BHYT;

    - Cấp thẻ BHYT, giá trị thẻ theo thời hạn như đối với người LĐ Việt Nam;

    - Thông báo đối chiếu hàng tháng và quý cho đơn vị.

    Nếu người lao động tự do không thuộc diện tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) bắt buộc theo quy định của Nhà nước thì có thể tham gia BHYT tự nguyện. Theo Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BYT-BTC ngày 30-3-2007 và Thông tư liên tịch số  14/2007/TTLT-BYT-BTC ngày 10-12-2007 của liên Bộ Y tế, Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT tự nguyện, BHYT tự nguyện được áp dụng với mọi công dân Việt Nam, (trừ những người đã có thẻ BHYT bắt buộc và trẻ em dưới 6 tuổi).

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn congtyluatdanviet vì bài viết hữu ích
    Funyscorpion (11/10/2012) admin (28/11/2012)
  • #219186   11/10/2012

    Funyscorpion
    Funyscorpion

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn tư vấn của Luật sư Chu Văn Hành về việc mua BHYT.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: