DanLuat 2015

Lao động là người nước ngoài có được điều chuyển công tác giữa 2 dự án của công ty nước ngoài là chủ đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #404465 29/10/2015

    Eikohvietnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động là người nước ngoài có được điều chuyển công tác giữa 2 dự án của công ty nước ngoài là chủ đầu tư

    Thưa các Luật sư,

    Mình đang làm việc tại Công ty TNHH Eikoh Việt Nam, Trung tâm tiếng Nhật tại HN.

    Hiện bên mình đang dự định mở 1 dự án tại địa phương khác.

    Mình xin hỏi, nếu nhan viên của mình ( đang làm việc tại Eikoh Hà Nội) thì coa được điều chuyển sang làm việc tại trung tâm Eikoh tại địa phương khác ko? 

    Nhân viên này đã được cấp giấy phép lao động theo đúng qui định của PL. 

    Rất mong được tư vấn cụ thể ạ.

    Trân thành cám ơn các Luật sư.

     

    Đỗ Mai Thương.

     
    1463 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444884   06/01/2017

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, theo quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động 2012: “Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải tuân theo pháp luật lao động Việt Nam, điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác và được pháp luật Việt Nam bảo vệ

    Như vậy, trong trường hợp của bạn, do nhân viên người nước ngoài này đã được cấp giấy phép lao động theo đúng quy định của pháp luật nên luật được áp dụng với người này là Bộ luật lao động năm 2012.

    Tiếp đó, do bạn không cung cấp thông tin về sự thay đổi công việc của nhân viên là người nước ngoài này, tức là người đó vẫn tiếp tục làm công việc như trong hợp đồng lao động hay làm một công việc khác so với hợp đồng lao động nên xảy ra 2 trường hợp:

    Trường hợp thứ nhất: Công ty chuyển công tác tới địa điểm khác và nhân viên đó vẫn làm công việc như trong hợp đồng lao động:

    Đối với trường hợp này thì có sự thay đổi điều khoản " địa điểm" trong hợp đồng lao động nên việc thay đổi này sẽ phải do hai bên trong hợp đồng lao động thỏa thuận. Căn cứ vào điều 35 Bộ luật lao động 2012.

    “Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

    1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

    2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết”

    Như vậy, muốn chuyển công tác của nhân viên tới địa điểm khác thì buộc công ty của bạn sẽ phải thỏa thuận với người đó. Và nếu không thể thỏa thuận được, tức người đó không đồng ý với phía công ty về việc chuyển công tác thì công ty sẽ vẫn phải thực hiện tiếp hợp đồng lao động đã ký kết.

    Trường hợp thứ hai: đơn vị chuyển nhân viên tới địa điểm khác, đồng thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động.

    Đối với trường hợp này căn cứ vào khoản 1, điều 31 Bộ luật lao động 2012 thì:

    “Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.”

    Từ quy định trên thì công ty bạn chỉ có thể chuyển nhân viên đó trong trường hợp bất khả kháng hoặc nhu cầu sản xuất, kinh doanh. Tuy nhiên, việc chuyển làm công việc khác này chỉ tạm thời. Nếu công ty bạn đang làm chuyển công tác nhân viên đó trong trường hợp này thì buộc người đó phải thực hiện. Và đây là quyền của công ty.

    Trong trường hợp công ty không chuyển tạm thời mà chuyển hẳn nhân viên làm công việc khác với hợp đông thì buộc công ty của bạn sẽ phải thỏa thuận trước với nhân viên đó, và trường hợp này cũng sẽ thuộc trường hợp sửa đổi hợp đồng lao động được quy định điều 35 Bộ luật lao động 2012.

    “Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

    1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

    2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết”

    Trường hợp nhân viên đó không đồng ý với công ty về việc chuyển công tác  thì không hề vi phạm quy định của pháp luật lao động và nếu nhân viên đó không đồng ý mà người sử dụng lao động vẫn chuyển công tác thì như vậy là trái với quy định tại điều 35 Bộ luật lao động 2012.

    Vậy, đối với từng trường hợp cụ thể và tùy theo sự thỏa thuận giữa hai bên mà việc điều chuyển công tác của nhân viên nước ngoài đó hợp pháp hay không hợp pháp.

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-