Lao động đã đến tuổi hưu nhưng chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí có được hưởng TCTN không?

Chủ đề   RSS   
  • #529970 30/09/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Lao động đã đến tuổi hưu nhưng chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí có được hưởng TCTN không?

    Công ty tôi là công ty có vốn đầu tư nước ngoài, có trụ sở chính tại Úc hiện này cCông ty tôi có người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng chỉ tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp được hơn 6 năm. Sau khi nghỉ việc tại công ty tôi thì người lao động này có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
     
    Theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:
     
    “Điều 49. Điều kiện hưởng
     
    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
     
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
     
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
     
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
     
    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
     
    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
     
    ……….”
     
    Do vậy, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động phải đáp ứng các điều kiện nêu trên. 
     
    Theo thông tin bạn cung cấp, người lao động của công ty bạn đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng chỉ tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp 6 năm. Với thời gian đóng bảo hiểm xã hội như vậy thì người lao động không đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định Luật bảo hiểm xã hội 2014.  Vậy nên, nếu sau khi nghỉ việc mà người lao động này không tiếp tục đi làm thì hoàn toàn có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.
     
    Căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật việc làm 2013:
     
    “Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
     
    2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
     
    3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.”
     
    Theo quy định trên, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Vì người lao động này đã đóng bảo hiểm thất nghiệp 6 năm nên sẽ được hưởng 6 tháng trợ cấp thất nghiệp.
     
    6977 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533677   27/11/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Cảm ơn về thông tin hữu ích của bạn, nhưng mình có thắc mắc sau mong được giải đáp: Theo mình được biết thì người lao động đủ tuổi nghỉ hưu mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội thì được hưởng BHXH một lần. Cho mình hỏi là làm chế độ BHXH một lần cùng với Bảo hiểm thất nghiệp cùng lúc được không? Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #534194   30/11/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (422)
    Số điểm: 3137
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    buiquangbinh071214 viết:

    Cảm ơn về thông tin hữu ích của bạn, nhưng mình có thắc mắc sau mong được giải đáp: Theo mình được biết thì người lao động đủ tuổi nghỉ hưu mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội thì được hưởng BHXH một lần. Cho mình hỏi là làm chế độ BHXH một lần cùng với Bảo hiểm thất nghiệp cùng lúc được không? Xin cảm ơn!

     

    Theo qan điểm của mình thì bảo hiểm thất nghiệp với bảo hiểm xã hội độc lập với nhau nên việc bạn thực hiện đồng thời hai thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần không có bị ảnh hưởng lẫn nhau. Vì vậy mà bạn có thể thực hiện hai thủ tục này cùng lúc bạn nhe! Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #533721   28/11/2019

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (640)
    Số điểm: 4718
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào buiquangbinh071214

    Theo Nghị định 115/2015/NĐ-CP, người đến tuổi hưu rồi thì được giải quyết BHXH 1 lần khi có yêu cầu.

    Như vậy người này có thể làm cùng lúc với làm BHTN. 

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |