Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #177288 10/04/2012

    vuthanhqt

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động

    Kính chào các Anh, Chị, nhờ các Anh, chị tư vấn giúp em với!
    Công ty em là công ty sản xuất, nhưng trong thời gian này vì nhu cầu tiêu thụ ít nên công ty đã cho một số công nhân nghỉ chờ việc được hưởng 70% lương cơ bản. Công ty muốn cắt giảm nhân sự và có dự định là sẽ cho những người đang nghỉ chờ việc được chính thức nghỉ việc, công ty cũng cắt giảm thêm một số CB - CNV hiện tại. Vậy Công Ty  em phải giải quyết những chế độ nào cho người lao động?
    Kính mong Anh,chị tư vấn giúp em! 
    Chào trân trọng!
    Mr Vu
     
    3324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178764   16/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">theo quy định của Bộ luật Lao động, để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải thực hiện đầy đủ các thủ tục sau: 1. Phải có lí do chấm dứt hợp đồng được quy định tại khoản 1 Điều 38

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác #ff0000; border-image: initial; outline-width: 0px; outline-style: initial; outline-color: initial; vertical-align: baseline; background-color: transparent;">theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    #ffffff; line-height: 16px; text-align: justify; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

            Khoản 1 Điều 42 Bô%3ḅ luâ%3ḅt lao đô%3ḅng quy định:
         Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #179032   17/04/2012

    mrvuthanhqt
    mrvuthanhqt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn LS.
    xin hỏi LS công ty đã đóng BHTN cho người lao động thì có cần phải trợ cấp thôi việc không ạ !
    Chúc LS sức khỏe và hạnh phúc.
    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #179170   17/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    người lao động phải đảm bảo cả thời gian báo trước trước khi đơn phương chấm dứt và lý do đơn phương mới được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái quy định của pháp luật và sẽ được trợ cấp thôi việc.
    bạn nếu đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp, đã đăng ký bảo hiểm thất nghiệp với cơ quan bảo hiểm xã hội, và chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com