DanLuat 2015

Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #135522 29/09/2011

    tchccty

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động

    Kính gởi luật sư!

    Nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Công ty tôi là CTy TNHH một thành viên, trực thuộc UBND thành phố Hồ Chí Minh, Chủ tịch hội đồng , (Hội đồng thành viên và kiểm soát viên được UBND TP.HCM bổ nhiệm, còn tất cả chỉ là nhân viên ký HĐLĐ).

    Nay Chủ tịch hội đồng xin nghỉ việc trước khi nghỉ hưu 02 năm (58 tuổi) và có 33 năm đóng BHXH.

    Vậy Ông ta có được hượng trợ cấp thôi việc không? và ai sẽ trả trợ cấp thôi việc cho ông ta.

    Rất mong luật sư tư vấn giúp để tôi hoàn thành công việc của mình tốt hơn.
    Chân thành cảm ơn.


    Hãy giúp tôi với.
     
    2984 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135657   30/09/2011

    nqtrang
    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Trường hợp chủ tịch hội đồng thành viên có tham gia trực tiếp điều hành công ty thì Căn cứ  Điều 42 Bộ luật Lao động được sửa đổi, bổ sung quy định: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc….”

     
    Báo quản trị |  
  • #135722   30/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    nqtrang à, chủ tịch HĐ thành viên không thuộc đối tượng ký HĐLĐ với cty, nghĩa là ông ấy ko phải là nhân viên của cty, tại sao cty phải trả trợ cấp ?
     
    Báo quản trị |  
  • #135802   30/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Ý kiến để thảo luận:
    Trường hợp #0072bc;">tchccty đưa ra có thể hiểu Chủ tịch HDTV thuộc biên chế của UBND và được UBND bổ nhiệm làm chủ tịch HDTV công ty. Ông này được coi là công chức theo pháp lệnh cán bộ công chức (luật công chức chưa có hiệu lực).

    Vậy chế độ trợ cấp và đơn vị trợ cấp thực hiện theo Nghị định 54/2005/ND-CP và Thông tư số 130/2005/TT-BNV!

    Trân trọng!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ntdieu (30/09/2011)
  • #135885   30/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Nói như nguyenkhanhchinh như vậy mới đúng chứ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (01/10/2011)
  • #135997   01/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Cảm ơn anh ntdieu quá khen, hì hì

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #136412   03/10/2011

    nqtrang
    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Trường hợp chủ tịch HĐQT được bổ nhiệm làm tổng giám đốc hoặc giám đốc thì sao, xin tư vấn thêm
     
    Báo quản trị |  
  • #136467   03/10/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    bạn nqtrang à theo Luật Doanh Nghiệp thì GĐ phải có điều kiện như sau:

    3. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Không phải là người có liên quan của thành viên Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, người có thẩm quyền trực tiếp bổ nhiệm người đại diện theo uỷ quyền hoặc Chủ tịch công ty;
     Vậy thì Chủ tịch làm sao kiêm GĐ được.

     
    Báo quản trị |  
  • #136500   03/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Luật DN chỉ cấm TGĐ là người có liên quan tới chủ tịch cty, chứ không thấy cấm chính chủ tịch cty kiêm chức TGĐ.
     
    Báo quản trị |  
  • #136581   03/10/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Theo mình thì CTHĐ không thể kiêm TGĐ hoặc GĐ  bởi vì Công ty TNHH một thành viên do NN làm chủ sở hữu mà.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-