Làm việc vào ngày nghỉ lễ 30/4, 1/5, ngày nghỉ bù, ngày nghỉ hàng tuần năm 2016

Chủ đề   RSS   
  • #423225 29/04/2016

    Làm việc vào ngày nghỉ lễ 30/4, 1/5, ngày nghỉ bù, ngày nghỉ hàng tuần năm 2016

    Xin chào!

    Cty tôi có quy định ngày chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần. Năm 2016, ngày lễ 1/5 rơi vào chủ nhật là của cty nên được nghỉ bù ngày 2/5.

    - Nhưng do đặc điểm hoạt động của cty nên bộ phận bảo trì, vận hành máy phải làm việc vào cả 3 ngày (30/4, 1/5, 2/5), kế toán tính lương ngày 30/4, 1/5 là 300% và ngày 2/5 là 200% tiền lương ngày làm việc bình thường, như vậy có đúng không?

    - Bộ phận bốc vác được nghỉ ngày 30/4 và 1/5, nhưng ngày 2/5 (ngày nghỉ bù) phải đi làm thì trả lương 200% tiền lương ngày làm việc bình thường có đúng không?

    Xin nhờ các luật sư tư vấn giúp.

    Thanks.

     
    7755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423364   02/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định hiện nay tại Bộ luật lao động vế tiền lương làm thêm giờ thì nếu làm thêm vào ngày nghỉ lễ 30/4 và 1/5 thì phải tính lương bằng 300% lương của ngày làm việc bình thường là đúng.

    Đối công ty bạn thì  làm vào ngày 2/5 (thứ hai) là ngày người lao động được nghỉ bù (nghỉ bù của ngày chủ nhật chưa được nghỉ) nên tính lương bằng 200% là đúng quy đúng pháp luật.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #423462   04/05/2016

    huynhtantri
    huynhtantri

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi bạn tham khảo:

    Theo Bộ luật lao động 2012:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    ---

    Do vậy:

    - Vào ngày nghỉ hằng tuần là không hưởng lương, do vậy làm thêm giờ được trả 200% lương.

    - Vào ngày nghỉ lễ vốn dĩ  là có hưởng lương, do vậy làm thêm giờ được trả là 400% lương nếu sau đó không có nghỉ bù, 300% lương nếu sau đó có nghỉ bù.

     

    Trân trọng !

    Những thứ xuất phát từ con tim, mới có thể chạm đến con tim!

     
    Báo quản trị |  
  • #423478   04/05/2016

    ducmanhduong198
    ducmanhduong198

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     chào anh!tôi xin tư vấn như sau:

     

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

     

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

     

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

     

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

     

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

     

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

     

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

     

    Căn cứ vào quy định của pháp luật Lao động 2012 thì khi người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. Như vậy, có thể hiểu rằng ngoài lương ngày nghỉ lễ được hưởng như bình thường thì người lao động còn được hưởng một khoản trợ cấp bằng 300% lương ngày. 

     Tiền lương làm thêm giờ ngày lễ được tính như sau:

     

    -Tiền lương làm thêm giờ vào ban ngày

    =   Tiền lương giờ thực trả    x    300%

    x  số giờ thực tế làm thêm

     trân trọng:sv law.vnu

     
    Báo quản trị |  
  • #423516   04/05/2016

    Cám ơn luật sư,
     
    Tôi còn 1 thắc mắc, vào ngày 6 - 7/4/2016, tôi có tham gia lớp tập huấn của ThS Nguyễn Tiến Tùng (Chánh thanh tra Bộ LĐTBXH) diễn ra tại tòa nhà Itaxa (TPHCM). Thầy Tùng có giải thích là Bộ Luật Lao động 2012 quy định: ngày nghỉ lễ, tết  theo quy định mà trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp;  tức là ngày nghỉ bù kế tiếp ngày nghỉ bù cho ngày lễ (vì chủ từ của câu là ngày nghỉ lễ, tết) chứ không phải nghỉ bù cho ngày nghỉ hàng tuần. Người lao động đi làm vào ngày nghỉ bù thì cty phải trả lương như là ngày nghỉ lễ, tết.
     
    Mặc dù ở khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có hướng dẫn : "Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần". nhưng không thể áp dụngNghị Định là văn bản dưới Luật và nghị định này có điều khoản mâu thuẫn với Luật (người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần).
     
    Nhờ tư vấn giúp, cách tính lương vào ngày 1/5, 2/5 như thế nào. Có phải ngày 1/5 tính là chủ nhật, còn ngày 2/5 tính là ngày lễ, hay cả 2 ngày đều phải trả lương theo ngày lễ ???
     
    Xin chân thành cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #423563   04/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề này rất rõ ràng tại do bạn tự suy luận không logic mà thôi.

    Luật sư nói rõ lại đển bạn nắm bắt nhé:

    - Ngày 30/4 năm nay trùng vào thứ bảy và 1/5 lại trùng vào ngày chủ nhật. Như vậy, ngày thứ bảy và chủ nhật này không còn là ngày nghỉ hàng tuần nữa mà đó là hai ngày lễ (30/4 và 1/5) của đất nước đã được luật hóa phải được nghỉ và hưởng nguyên lương. Do vậy, hai ngày nghỉ hàng tuần là thứ 7 và chủ nhật này được bố trí nghỉ bù vào hai ngày tiếp theo là thứ 2 và thứ 3 chứ không phải thứ 2 và thứ 3 này là nghỉ bù của hai ngày lễ 30/4 và 1/5 bạn nhé.

    Do vậy, mà nghị định số 05/2015/NĐ-CP đã hướng dẫn rất rõ ràng là tính lương của hai ngày nghỉ bù (nếu có đi làm) như là lương thêm giờ của ngày nghỉ hàng tuần (200%).

    Hy vọng bạn đã rõ.

    Thân chào.

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com