Làm việc theo Hiến pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #53006 03/06/2010

    caynamtotbung

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm việc theo Hiến pháp?

    Trong ngày bầu cử, công dân A đủ điều kiện đi bầu cử, có tên trong danh sách cử tri nhưng không đi bầu. Sau đó khi anh ta đến ủy ban nhân dân xã Y nơi anh ta cư trú để làm hộ khẩu. Nhân viên của Uỷ ban nhân dân đã không tiến hành làm thủ tục cho anhta với lý do anh ta đã không đi bầu cử.

    Nhân viên UỶ ban có hành động theo đúng HP ko?

    Giúp mình với nhe!

    Cảm ơn mọi người nhiều!
     
    4102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53041   04/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 65 lần


    Ủy ban hành động như vậy là sai.

    Bầu cử là quyền và nghĩa vụ của công dân. Nên công dân có quyền không đi bầu cử.
    Ah...hình như giáo viên ra đề có vấn đề rùi.

    Theo luật cư trú thì ủy ban không có quyền đăng kí thường trú.(làm hộ khẩu.)

    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

     b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |