DanLuat 2015

làm việc theo ca ngày nghỉ cuối tuần và lễ tết có được tính thêm lương không

Chủ đề   RSS   
  • #371178 11/02/2015

    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    làm việc theo ca ngày nghỉ cuối tuần và lễ tết có được tính thêm lương không

    Tôi làm việc tại một doanh nghiệp cảng, làm nghề bảo vệ chúng tôi đi ca 6 nghỉ 12 bất kể là ngày nghỉ hay ngày lễ cứ đúng ca là đi làm. Tôi muốn hỏi xin luật sư trả lời giúp cho những ngày nghỉ và ngày lễ chúng tôi đi làm (đúng ca) như vậy thì có được tính lương thêm giờ không? và nếu được tính thì tính như thế nào? doanh nghiệp chúng tôi ăn lương theo khoán sản phẩm và doanh thu. 

    Xin trân trọng cảm ơn./

     
    2757 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371184   11/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3999 lần


    Mình chưa rõ lắm ý của bạn. Có nghĩa là bạn được hưởng theo khoán sản phẩm phải không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    caokimtuan (14/02/2015)
  • #371359   14/02/2015

    caokimtuan
    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý mình muốn hỏi trong những ca đi làm ngày lễ, tết như vậy (đi đúng ca) lương mình được tính như thế nào theo lương khoán sản phẩm. Trân trọng cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |  
  • #371384   14/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3999 lần


    Chào bạn,theo mình thì làm việc hưởng lương theo khoán sản phẩm thì chỉ hưởng khoản lương đó thôi, không tính tiền làm thêm vào nghỉ lễ, tết.

    Tại Điểm c Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

    “Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.”

    Theo Khoản 3 Điều 22 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

    “Tiền lương khoán được trả căn cứ vào khối lượng, chất lượng công việc và thời gian phải hoàn thành.”

    Như vậy, hình thức trả lương theo khoán căn cứ vào các yếu tố nêu trên, nên nếu bạn làm thêm vào ngày lễ, tết để hoàn thành công việc thì sẽ không được hưởng tiền lương làm thêm giờ.

     
    Báo quản trị |  
  • #371395   15/02/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Hỏi lại cho rõ, bạn làm công việc bảo vệ đúng không ? Công việc này làm thế nào để "khoán sản phẩm" được ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    caokimtuan (03/02/2017)
  • #371642   25/02/2015

    caokimtuan
    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty mình ăn lương theo doanh thu ví dụ 1 tháng doanh thu cao thì trả lương cao doanh thu thấp thì trả lương thấp như vậy có gọi là khoán sản phẩm không vì công ty mình làm dịch vụ. vậy mình làm bảo vệ theo ca nên mình mới hỏi vậy công ty mình nói đi ca nên không tính thêm giờ vào ngày lễ chỉ hưởng lương như ca bình thường thôi. xin cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-