Làm việc tại nhà ngày Lễ 30/4, 1/5 tính lương như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #544037 22/04/2020

    MinhPig
    Top 100
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 15629
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 547 lần


    Làm việc tại nhà ngày Lễ 30/4, 1/5 tính lương như thế nào?

    Làm việc tại nhà ngày Lễ 30/4, 1/5 tính lương như thế nào?

    Trước tình hình dịch bệnh như hiện nay với chỉ đạo cách ly và giãn cách xã hội của chính phủ để phòng, chống dịch thì đa số doanh nghiệp đều có những chính sách để nhân viên vẫn duy trì công việc dưới nhiều hình thức như: chia nhóm để làm xen kẽ nhau hoặc phổ biến hơn là làm việc tại nhà, vậy trường hợp làm việc tại nhà lễ 30/4, 1/5 tính lương như thế nào?

    Về vấn đề này, Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Khoản 1 Điều 111 của Bộ luật Lao động, người lao động làm việc đủ 12 tháng cho người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động trong số ngày nhất định là 12, 14, hoặc 16 ngày tương ứng với điều kiện làm việc cụ thể,

    Vì khi làm việc tại nhà là theo yêu cầu của NSDLĐ không được tính là làm ngoài giờ và tính thêm lương nếu thời gian làm việc không quá 48 giờ trong một tuần theo điều 104 BLLĐ. Đối với trường hợp ngày lễ, NLĐ làm việc thì thực hiện tính lương như sau:

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

     

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 22/04/2020 04:12:48 CH
     
    942 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545234   01/05/2020

    Quan điềm của mình cũng vậy, vì dịch bệnh nên để giảm bớt những rủi ro về sức khỏe của người lao động có thể ảnh hưởng đến doanh nghiệp mà làm việc ở nhà. Lương cũng có thể thỏa thuận tuy nhiên, việc làm vào ngày lễ dù ở nhà hay tại đơn vị cũng cần phải tính lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật. 

     
    Báo quản trị |  
  • #547601   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6195
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 121 lần


    Đã xác định là làm thêm vào ngày nghỉ, ngày lễ thì dù có làm việc ở nhà hay làm ở công ty đều sẽ phải trả tiền lương làm thêm. Như vậy, nếu công ty cho làm việc ở nhà và yêu cầu phải làm thêm vào ngày nghỉ, ngày lễ thì phải thực hiện trả lương làm thêm giờ bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #547623   30/05/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Về vấn đề Làm việc tại nhà ngày Lễ 30/4, 1/5 tính lương như thế nào nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì dù làm việc ở nhà hay ở công ty thì công ty vẫn phải có trách nhiệm cho người lao động nghỉ hưởng lương 2 ngày lễ đó, nếu vẫn làm việc thì tính lương làm thêm giờ vào ngày lễ, tết.

     
    Báo quản trị |  
  • #548098   31/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Cơ mà đi làm nhiều thì có nhiều tiền thôi chỉ có trường hợp nào bị ép đi làm thì mới cần phải lên án.

     
    Báo quản trị |  
  • #548114   31/05/2020

    Cảm ơn thông tin bổ ích mà bạn đã chia sẻ. Việc lương trong mua dịch trúng vào ngày lễ như vậy cũng hợp lý, đó là công sức làm việc, là thời gian họ phải bỏ ra để hoàn thành công việc. Vì vậy không cần phân biệt là làm ở nhà hay ở công ty vào ngày lễ mời tính lương thêm cho người lao động.

     
    Báo quản trị |