DanLuat 2015

Làm việc không có hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #370273 03/02/2015

    cpvinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm việc không có hợp đồng

    Tôi làm việc cho 1 công ty được 2 năm nhưng không có hợp đồng. Vậy tôi có phải là trường hợp hợp đồng không thời hạn không?

    Tôi cũng không có bảo hiểm xã hội. Do đó, nếu tôi thông báo thôi việc rồi nghỉ ngay thì có vi phạm không?

    Xin cảm ơn.

     
    1483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371707   25/02/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Bạn có thể xem quy định tại Bộ Luật lao động 2012

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Nếu như sau khi bạn thử việc có kết quả là đạt yêu cầu thì theo như quy định pháp luật là doanh nghiệp bắt buộc phải giao kết hợp đồng với người lao động. Trong trường hợp này bạn cần xem lại lúc thỏa thuận ký hợp đồng thử việc thì 2 bên có nói gì đến việc giao kết hợp đồng chính thức sau này không? Hoặc trong các quy định của công ty có nói gì đến việc này.

    Trường hợp nếu như thỏa thuận sẽ giao kết hợp đồng thì xem như 2 bên đã giao kết HĐLĐ chính thức và khi nghỉ việc thì vẫn phải báo trước theo quy định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-