DanLuat 2015

Làm việc hơn 8 tiếng 1 ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #421148 10/04/2016

    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Làm việc hơn 8 tiếng 1 ngày?

    Kính chào các LS,

    Một công ty kinh doanh nước ngoài đi đăng ký nội quy quy lao động ghi ở phần thời giờ làm việc là: 8,5 tiếng / ngày từ thứ 2 đến thứ 6 (nghỉ thứ 7 và CN).

    Sở LĐ-TBXH không đồng ý vì lý do mỗi ngày chỉ được quy định làm việc 8 tiếng (chính thức - dù tổng thời gian làm việc trong tuần chỉ là: 8,5 x 5 = 42,5 tiếng).

    Sở LĐ-TBXH làm vậy có đúng không? Giải pháp nào để thực hiện như công ty mong muốn?

    Chân thành cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    5000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421165   10/04/2016

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    Chào bác.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 1045 Bộ luật lao động năm 2012 thì " Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần. Như vậy, Nếu nội quy này không trái với thỏa ước lao động tập thể thì việc quy định 8,5 tiếng / ngày và 42,5h/Tuần là hoàn toàn hợp pháp bác ạ!

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (11/04/2016)
  • #421181   11/04/2016

    Maiphuong5 viết:

    Kính chào các LS,

    Một công ty kinh doanh nước ngoài đi đăng ký nội quy quy lao động ghi ở phần thời giờ làm việc là: 8,5 tiếng / ngày từ thứ 2 đến thứ 6 (nghỉ thứ 7 và CN).

    Sở LĐ-TBXH không đồng ý vì lý do mỗi ngày chỉ được quy định làm việc 8 tiếng (chính thức - dù tổng thời gian làm việc trong tuần chỉ là: 8,5 x 5 = 42,5 tiếng).

    Sở LĐ-TBXH làm vậy có đúng không? Giải pháp nào để thực hiện như công ty mong muốn?

    Chân thành cám ơn.

    Chào bạn,

    làm việc 8,5 tiếng/ngày nhưng cụ thể làm từ mấy giờ đến mấy giờ, thời gian nghỉ giữa ca từ mấy giờ.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (11/04/2016)
  • #421183   11/04/2016

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Chào LSTranTrongQui,

    Để làm rõ hơn, xin đưa ra thời giờ làm việc và thời giờ nghỉ ngơi từ thứ 2 đến thứ 6 trong tuần, cụ thể như sau:

    Buổi sáng: 8.00am - 12.00am

    Buổi chiều: 1.00pm - 5.30pm

    (Nghỉ thứ 7 và Chủ Nhật).

    Mong mọi người tư vấn thêm. Cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #421188   11/04/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn @maiphuong5,

    Theo quy định tại Điều 104 Bộ Luật Lao Động hiện hành, thời giờ làm việc bình thường được quy định là tối đa 8 giờ/ngày và 48 giờ/tuần (đối với làm việc theo tuần thì không quá 10 giờ/ngày và 48 giờ/tuần).

    Do đó, để có thể đăng ký được nội quy lao động như yêu cầu, Công Ty phải sửa lại nội quy theo hướng quy định Thời giờ làm việc theo tuần (nêu rõ bao nhiêu ngày trong tuần, từ thứ mấy đến thứ mấy, mỗi ngày làm việc bao nhiều giờ, từ thời điểm nào đến thời điểm nào).

    Trong trường hợp Sở LĐTBXH tiếp tục có văn bản trả lời không đồng ý với nội quy trên, Công Ty có thể khiếu nại hoặc làm văn bản giải trình, trong đó dẫn chiếu các quy định pháp luật để chứng minh nội quy LĐ đã có căn cứ và hợp pháp. Tôi nghĩ khi đã tuân thủ đúng quy định pháp luật và có văn bản giải trình rõ ràng thì Sở LĐTBXH không có lý do gì để từ chối chấp thuận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSHaanh vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (11/04/2016)
  • #421289   12/04/2016

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Xin chào,

    SLĐ-TBXH nói là doanh nghiệp quy định làm việc theo tuần thì mới được ghi mỗi ngày làm việc 8,5 tiếng (theo Khoản 2 Điều 104 BLLĐ 2012). Lúc đó, sẽ phải ghi rõ ca kíp làm việc các loại. Làm việc theo tuần thường áp dụng cho các doanh nghiệp sản xuất, nhà máy... có chia ca, kíp làm việc.

    Tôi tìm quy định như thế nào là làm việc theo tuần thì không thấy có hướng dẫn chi tiết.

    Như vậy, doanh nghiệp không sản xuất muốn đăng ký làm việc theo tuần được không? Chỉ là cách ghi trong Nội quy lao động chứ bản chất cũng phải tính giờ làm việc theo ngày?

    Bạn nào có kinh nghiệm về việc này, vui lòng giúp đỡ? Cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #421307   12/04/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Maiphuong5 viết:

    Xin chào,

    SLĐ-TBXH nói là doanh nghiệp quy định làm việc theo tuần thì mới được ghi mỗi ngày làm việc 8,5 tiếng (theo Khoản 2 Điều 104 BLLĐ 2012). Lúc đó, sẽ phải ghi rõ ca kíp làm việc các loại. Làm việc theo tuần thường áp dụng cho các doanh nghiệp sản xuất, nhà máy... có chia ca, kíp làm việc.

    Tôi tìm quy định như thế nào là làm việc theo tuần thì không thấy có hướng dẫn chi tiết.

    Như vậy, doanh nghiệp không sản xuất muốn đăng ký làm việc theo tuần được không? Chỉ là cách ghi trong Nội quy lao động chứ bản chất cũng phải tính giờ làm việc theo ngày?

    Bạn nào có kinh nghiệm về việc này, vui lòng giúp đỡ? Cám ơn.

    Chào bạn,

    Mình có chút góp ý như thế này : 

    Để thực hiện được việc đăng ký thời giờ làm việc như yêu cầu là 8.5 tiếng/ ngày tương đương 42.5 giờ/tuần từ thứ 2 đến thứ 6 (nghỉ thứ 7 và Chủ nhật), công ty nên sửa lại nội quy theo hướng quy định Thời gian làm việc theo tuần (nêu rõ bao nhiêu ngày trong tuần, mỗi ngày làm việc bao nhiêu giờ, từ thời điểm nào đến thời điểm nào). Có thể điều chỉnh nội dung phần nội quy về thời giờ làm việc cho hợp lý như sau:

    “Điều…: Thời giờ làm việc

          Thời giờ làm việc quy định: 42.5 giờ/ tuần (từ thứ 2 đến hết thứ 6 hàng tuần) Thời gian làm việc bao gồm cả thời gian chuẩn bị và thời gian tác nghiệp.

    - Buổi sáng: Từ 8h đến 12h

    - Buổi chiều: Từ 13h đến 17h30”

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (12/04/2016) hipgov (22/04/2016)

0 Thành viên đang online
-