DanLuat 2015

Làm việc đến 12.5.2015, là 9/21 ngày làm việc thì NLĐ có được đóng bảo hiểm k?

Chủ đề   RSS   
  • #387269 10/06/2015

    mairua123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm việc đến 12.5.2015, là 9/21 ngày làm việc thì NLĐ có được đóng bảo hiểm k?

    Kính gửi TVPL,

    tôi làm việc đến ngày 12.5.2015 thì tôi có được công ty đóng bảo hiểm không. Trong bảng lương T5.2015 công ty không đóng bảo hiểm mà còn tính tiền tuy thủ trả thẻ muộn. Việc làm đó của công ty là đúng hay sai? Vui lòng trả lời giúp tôi.

     
    1736 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387277   10/06/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    mairua123 viết:

    Kính gửi TVPL,

    tôi làm việc đến ngày 12.5.2015 thì tôi có được công ty đóng bảo hiểm không. Trong bảng lương T5.2015 công ty không đóng bảo hiểm mà còn tính tiền tuy thủ trả thẻ muộn. Việc làm đó của công ty là đúng hay sai? Vui lòng trả lời giúp tôi.

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội hiện hành thì người lao động làm việc từ đủ 03 tháng trở lên thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc. Tính từ tháng 01/2014 thì mức đóng BHXH là 26% (Người sử dụng lao động đóng 18%, người lao động đóng 8%).

    Như vậy, phải căn cứ vào loại hình hợp đồng của bạn đã ký kết với công ty để xác định trách nhiệm đóng BHXH. Việc truy thu tiền trả thẻ muộn là sai với quy định của pháp luật lao động. Nếu có xảy ra tranh chấp, bạn có thể yêu cầu Công đoàn công ty nơi bạn làm việc đứng ra bảo vệ quyền lợi cho bạn hoặc có thể gửi đơn đến Phòng LĐTBXH nơi công ty có trụ sở chính để được giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    mairua123 (10/06/2015)
  • #387281   10/06/2015

    mairua123
    mairua123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn. HĐLĐ là 2 năm, bạn có điều khoản nào tham chiếu việc truy thu tiền trả thẻ muộn là sai quy định không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387289   10/06/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn mairua123 đã làm việc đến 12/5, nếu bạn có nguyện vọng đóng BHXH đến hết tháng 5 thì bạn có quyền được đóng và cty phải làm thủ tục đóng BHXH đến hết tháng 5 cho bạn. Nếu cty không làm theo yêu cầu của bạn là sai quy định.

    Nội dung này đã có quy định cụ thể trong Điều 54 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH VN.

    Việc báo giảm BHXH không đúng tháng hiện thời (báo muộn) thì việc phải truy thu BHYT những tháng báo muộn (do trả thẻ muộn) là đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    mairua123 (10/06/2015)
  • #387294   10/06/2015

    mairua123
    mairua123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    [quote=RIA1]

    Bạn mairua123 đã làm việc đến 12/5, nếu bạn có nguyện vọng đóng BHXH đến hết tháng 5 thì bạn có quyền được đóng và cty phải làm thủ tục đóng BHXH đến hết tháng 5 cho bạn. Nếu cty không làm theo yêu cầu của bạn là sai quy định.

    Nội dung này đã có quy định cụ thể trong Điều 54 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH VN.

    Việc báo giảm BHXH không đúng tháng hiện thời (báo muộn) thì việc phải truy thu BHYT những tháng báo muộn (do trả thẻ muộn) là đúng quy định.

    Tại khoản 2 điều 54 thì: Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, dưới 14 ngày trong tháng thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động cả tháng đó, bên mình được nghỉ T7 và CN. Vậy mình hiểu là số ngày không làm việc và không hưởng lương là 13 ngày nên Công ty phải đóng bảo hiểm cho NLĐ. Tại lúc mình trả thẻ BH, bên Nhân sự - Công đoàn có nói vẫn đóng BH T5. Nhưng Công ty không đóng BH mà còn truy thu 4.5% tiền BHYT của mình của T5. 2 hành động trên có đúng quy định không? ai phải chịu tiền truy thu BHYT. Vui lòng trả lời giúp mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387300   10/06/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    mairua123 viết:

    Cảm ơn bạn. HĐLĐ là 2 năm, bạn có điều khoản nào tham chiếu việc truy thu tiền trả thẻ muộn là sai quy định không?

     

    Chào bạn tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP có quy định:

    "Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo công khai hoặc không niêm yết nội quy lao động ở những nơi cần thiết trong doanh nghiệp.
    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;
    b) Sử dụng nội quy lao động không được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;
    c) Sử dụng nội quy lao động đã hết hiệu lực.
    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:
    a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động;
    b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;
    c) Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.
    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:
    a) Buộc hoàn trả khoản tiền đã thu hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều này;
    b) Buộc nhận người lao động trở lại làm việc và trả đủ tiền lương cho người lao động trong những ngày đã sa thải trong trường hợp xử lý kỷ luật lao động sa thải người lao động đối với hành vi vi phạm tại Điểm c Khoản 3 Điều này."
     
    Việc trả thẻ muộn có thể là hành vi vi phạm kỷ luật lao động và phải bị xử lý theo Nội quy (nếu có quy định). Việc quy định nhưng không thực hiện hoặc không quy định trong nội quy nhưng phạt tiền người lao động đều xem là hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động (the điểm b khoản 2 điều 15 nêu trên).
     
    Báo quản trị |  
  • #387508   12/06/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn chưa đọc hết điều 54 rồi.

    Và sự việc rõ ràng là không đúng rồi mà bạn vẫn phải hỏi lại sao?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-