Làm việc chưa đầy một năm có được trợ cấp thôi việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #174139 26/03/2012

    PhamThiBichNga

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm việc chưa đầy một năm có được trợ cấp thôi việc không?

    Chào luật sư,

     Tôi có ký hợp đồng thử việc với 1 công ty trong vòng 2 tháng bắt đầu từ ngày 26/08/2011 đến ngày 26/10/2011. Sau 2 tháng thử việc tôi vẫn làm việc tiếp nhưng không ký thêm bất cứ hợp đồng nào khác. Đến nay, tôi đã làm việc được 7 tháng ( bao gồm 2 tháng thử việc), trong khỏang thời gian đó, tôi hưởng lương theo chế độ lương thử việc và không có quyền lợi nào kèm theo( nghỉ phép, bảo hiểm,...).

    Đến đầu năm 2012 thì tôi bắt đầu đóng thuế nhưng vẫn chưa có hợp đồng và không nghe nói gì về các khoảng bảo hiểm. Nay, ban giám đốc ra quyết định thôi việc tôi nhưng buộc tôi phải tự viết đơn thôi việc. Vậy tôi xin hỏi luật sư những điều như sau:

    1. Công ty làm vậy có sai luật không? Nếu có thì phải giải quyết như thế nào?
    2. Khi nghỉ tôi có được trợ cấp thôi việc không?
    3. Tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?

     Mong sớm nhận được thư hồi đáp từ luật sư. Xin chân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi PhamThiBichNga ngày 26/03/2012 09:14:54 SA Cập nhật bởi PhamThiBichNga ngày 26/03/2012 09:12:43 SA
     
    9584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174300   26/03/2012

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5200
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 182 lần


    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn, tôi xin trả lời như sau:

    - Thứ 1: Công ty làm như vậy có sai luật không?

    Trả lời là: Có, công ty bạn đã sai trong các vấn đề sau:

    + 1. Đã không ký HĐLĐ sau khi hết thời gian thử việc mà vẫn để người LĐ tiếp tục làm.

    + 2. Công ty đã cố tình không đóng BHXH cho bạn - bởi vì, dù không ký HĐLĐ nhưng trên thực tế Cty đã sử dụng bạn như 1 người LĐ không xác định thời hạn,

    Đối với người LĐ làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, thì người sử dụng LĐ và người LĐ phải có nghĩa vụ đóng BHXH bắt buộc.

    + 3. Công ty buộc thôi việc (chưa rõ lý do) nhưng buộc bạn viết đơn xin thôi việc: điều này là hoàn toàn không hợp lý, và bạn hoàn toàn có quyền từ chối điều này, bởi nếu bạn viết đơn có nghĩa rằng bạn đã mặc nhiên hợp thức hóa giúp công ty đuổi việc bạn.

    Công ty muốn cho bạn nghỉ việc phải đảm bảo phù hợp với quy định của pháp luật, bao gồm việc phù hợp với các quy định về: sa thải theo Điều 85 Bộ luật Lao động, đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động theo Điều 38 Bộ luật LĐ, hoặc cho thôi việc do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ theo Điều 17 của Bộ luật LĐ.

    Việc công ty cho bạn nghỉ việc mà không nêu rõ lý do thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu họ giải thích, nếu không thỏa đáng bạn có thể đưa vụ việc ra tòa án để giải quyết.

    - Thứ 2: Khi nghỉ bạn có được trợ cấp thôi việc hay không?

    Nếu việc công ty cho bạn nghỉ việc là đúng luật, thì bạn cũng không được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Bởi lẽ, theo quy định tại Điều 17 về trợ cấp mất việc, Điều 42 về trợ cấp thôi việc thì việc hưởng trợ cấp chỉ áp dụng cho người lao động làm việc thường xuyên tại Doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên.

    - Thứ 3: Bạn cần làm gì?

    Về quyền lợi của bạn,

    + Trước hết, bạn cần phải có những thỏa thuận cơ bản với Công ty để tìm ra phương án xử lý tốt nhất.

    Bởi lẽ, Công ty cũng có những căn cứ cơ bản để bảo vệ quyền lợi của họ, bao gồm việc xác định loại hợp đồng lao động với bạn, và lý do cho bạn nghỉ việc.

    Giả như việc: Công ty có thể cho rằng thời gian 7 tháng bạn làm việc tại Công ty hoàn toàn là thời gian thử việc, bao gồm 3 lần thử việc chưa đạt.

    Khi đó, quyền lợi về BHXH của bạn cũng hoàn toàn không có, và việc Công ty cho bạn nghỉ việc là hoàn toàn hợp pháp (bởi trong thời gian thử việc 2 bên có quyền dừng thử việc bất cứ lúc nào).

    + Trường hợp các thỏa thuận giữa 2 bên không thành, biện pháp duy nhất để đảm bảo những quyền lợi hợp pháp bạn đáng được hưởng thì chỉ có thể đưa vụ án ra Tòa án có thẩm quyền để giải quyết.

    ----------------
    Bởi những thông tin bạn đưa ra chỉ mang tính sơ bộ, nên tôi cũng chỉ có thể đưa ra những nội dung tư vấn cơ bản như trên.

    Hy vọng những nội dung này sẽ phần nào hữu ích cho bạn.

    Chúc bạn thành công.

    Trân trọng!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Dinhlex vì bài viết hữu ích
    PhamThiBichNga (26/03/2012) trungloitdv (30/03/2012)
  • #174345   26/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Bài viết của Ls Đĩnh hay có chất lượng. Thể hiện có trách nhiệm của Ls mỗi khi đưa tay lên bàn phím. Danluat.vn cần có những Ls như bạn.
    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #174355   26/03/2012

    PhamThiBichNga
    PhamThiBichNga

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


      Chào luật sư,

      Cám ơn luật sư đã trả lời những thắc mắc của tôi. 

      Phiền luật sư cho tôi biết thêm về việc đưa chuyện này ra Tòa án thì tôi cần phải có những giấy tờ, hồ sơ gì? Gỉa sử nếu như tôi thắng kiện thì những quyền lợi tôi có được sẽ là gì?

      Tôi bị cho thôi việc với lý do công ty cắt giảm biên chế ( gồm có 3 người bị cho thôi việc với lý do đó, thời gian báo trước 1 tuần), nhưng chỉ nói miệng chứ không thấy bất kỳ giấy tờ nào chứng minh về việc cắt giảm biên chế đó ( Công ty Cổ phần Đầu tư nơi tôi làm là công ty con của 1 tập đoàn, tiền lương nhân viên và cả giám đốc do tập đoàn tri trả). Có hơn chục người đang làm trong công ty đều không có hợp đồng giống tôi, nếu chúng tôi cùng đi kiện thì sẽ có hiệu quả hơn ko?  
      
      
     
    Báo quản trị |  
  • #174549   27/03/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    xin lưu ý bạn và Luật sư là kể từ thời điểm ngày 01/01/2009 thì không còn tính trợ cấp thôi việc mà chuyển sang hưởng Bảo hiểm thất nghiệp. Trừ những trường hợp không thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm thất nghiệp nhé.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    PhamThiBichNga (02/04/2012)
  • #175050   29/03/2012

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5200
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 182 lần


    Chào bạn,

    - Thứ 1: Nếu đưa vụ việc ra Tòa, bạn cần có các giấy tờ cơ bản sau:

    + 1. Đơn khởi kiện (ko cần biên bản hòa giải về lao động ko thành)

    + 2. Hợp đồng lao động thử việc

    + 3. Bảng thanh toán tiền lương các tháng đã làm việc

    + 4. Các căn cứ khác chứng minh có hợp đồng LĐ, và có đang có quyết định cho thôi việc (nếu có)

    - Thứ 2: Nếu bạn thắng kiện, quyền lợi bạn "có thể" được hưởng là:

    + 1. Được Cty thực hiện trách nhiệm đóng BHXH cho toàn bộ thời gian làm viêc (ko bao gồm 2 tháng thử việc): việc đóng BHXH có thể đóng trực tiếp cho cơ quan BHXH theo phương thức truy thu, hoặc trả trực tiếp cho bạn.

    + 2. Nếu thực sự tốt: Bạn được quay trở lại làm việc hoặc từ chối quay trở lại làm việc và vẫn được hưởng một khoản bồi thường theo quy định tại Điều 41 Bộ luật LĐ như sau:

    "1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).       

    Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này và trợ cấp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận về khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động để chấm dứt hợp đồng lao động."


    ------------
    Trân trọng
    !


    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dinhlex vì bài viết hữu ích
    PhamThiBichNga (29/03/2012)
  • #175762   02/04/2012

    PhamThiBichNga
    PhamThiBichNga

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


     Cám ơn luật sư về những đóng góp hữu ích.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com