Làm việc cho Văn phòng ĐKQSDĐ gần 2 năm vẫn bị sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #145903 07/11/2011

    VinhKien1988

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm việc cho Văn phòng ĐKQSDĐ gần 2 năm vẫn bị sa thải

     

    Xin luật sư cho em hỏi 1 vấn đề:
    - Em đang làm ở 1 đơn vị hành chính sự nghiêp(Văn phòng ĐKQSDĐ) đã làm gần 2 năm, trong thời gian làm việc rất cố gắng hoàn thành nhiệm vụ. Đầu năm nay, em được phân công công việc khác, tuy rất cố gắng hoàn thành nhiệm vụ được giao nhưng vẫn không hoàn thành được tốt ( vì tính chất công việc mới được phân công phức tạp hơn). Tháng truớc, giám đốc có báo sẽ cho em nghĩ việc(vì không hoàn thành nhiệm vụ được giao).Mới sáng này, giám đốc có họp và nói trong tuần này, nếu không tự làm đơn xin nghĩ, tuần sau giám đốc sẽ ra thông báo thanh lý hợp đồng và sẽ nghĩ việc sau 3 ngày.
      Xin luật sư cho em biết, từ khi ra thông báo cho đến khi ra quyết định chấm dứt hợp đồng có phải là 3 ngày không?(Trên hợp đồng ghi  loại hợp đồng là thời vụ, thời hạn là 1/1/2011 đến 31/12/2011. Đây là hợp đồng em ký lần 2 với chỗ làm.Lần đầu thời hạn hợp đồng là 1/12/2009 đến 31/12/2010) Nếu bị nghĩ việc, em sẽ có những chế độ gì?
       Rất mong luật sư nói cho em biết sớm nhất khi có thể.Em xin chân thành cảm ơn!
     

     
    5254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146504   09/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 38 Bộ luật lao động

    1 - Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    2 - Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3 - Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng...

    Như vậy, trường hợp trên của bạn thì Văn phòng ĐKQSDĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thời vụ với bạn, thông báo trước 03 ngày là đúng quy định.

    Vấn đề còn lại là việc lý do cho bạn nghỉ việc là "thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ", có hợp lý hay không? Phụ thuộc vào việc xử lý kỷ luật lao động tại cơ quan.

    Khi nghỉ việc bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu có), bảo hiểm xã hội...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #156950   22/12/2011

    hvsang
    hvsang

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có một chút băn khoăn, mong luật sư giải đáp:
    Trên hợp đồng ghi loại hợp đồng là thời vụ, thời hạn là 1/1/2011 đến 31/12/2011. Như vậy có đúng hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #157043   23/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 27 Bộ luật lao động

    1 - Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng..."

    Như vậy, với cách ghi thời hạn như trên thì không phải là hợp đồng thời vụ mà là hợp đồng xác định thời hạn. Vì từ ngày 01/01/2011 đến ngày 31/12/2011 là đủ 12 tháng.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #157062   23/12/2011

    cainaoduoc
    cainaoduoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    luatsuchanh viết:

    Như vậy, với cách ghi thời hạn như trên thì không phải là hợp đồng thời vụ mà là hợp đồng xác định thời hạn. Vì từ ngày 01/01/2011 đến ngày 31/12/2011 là đủ 12 tháng.



    Dear ls Chánh,
    Tư vấn này thì bạn nói là hợp đồng là xác định thời hạn, vậy mà tư vấn ở trên thì bạn lại nói là hợp đồng thời vụ và cho rằng công ty báo cho người lao động trước 3 ngày là đúng luật.
    Như vậy, về trình tự chấm dứt hợp đồng thì công ty kia đã sai rồi.
    Còn về lý do chấm dứt hợp đồng, thì phải coi lại xem là "không hoàn thành công việc" là thế nào? có gì chứng minh không? có lập biên bản khi bạn không hoàn thành công việc không? nói chung là để chứng minh "không hoàn thành công việc" cũng hơi khó đó.
    Bạn cứ tìm hiểu thêm cho kỹ nhé.
    Thân.
     
    Báo quản trị |  
  • #157075   23/12/2011

    nguyenduyphuchagiang
    nguyenduyphuchagiang

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư cho hỏi: Hiện nay em đang làm hợp đồng lao động tại Văn phòng Đăng kí QSD Đất và PTQĐ thuộc Sở TN và MT được 3 năm. Trước đó em làm hợp đồng lao động ở một công ty cổ phần vấn thiết kế xây dựng của tỉnh được 14 năm, Trước lúc đi công tác Em đã tốt nghiệp Trung cấp địa chính, Trong quá trình công tác tại Công ty Em theo học lớp Đại học GTVT. Như vậy tính đến nay em đã công tác được 17 năm và hệ số lương là 3,33 bậc 4/9 đại học. Đến nay Sở TN và MT có tuyển dụng Viên chức nhà nước năm 2010 và đã xét Em trúng tuyển, nhưng Sở TN và MT ra quyết định cho em hưởng lương Trung cấp theo đúng chuyên môn tại sở và hưởng lương khởi điểm của Trung cấp là 1,86. Em hỏi thì họ bảo trong quá trình làm hợp đồng tại Văn phòng Đăng kí QSD Đất và PTQĐ thuộc Sở TN và MT hưởng lương của Văn phòng chứ không phải hưởng lương ngân sách. Làm như vậy đúng hay sai Xin Luật sư trả lời sớm cho em được biết. Em xin chân thành cảm ơn./.
     
    Báo quản trị |  
  • #157199   24/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Cho hỏi là trình độ học vấn của bạn là trung cấp hay Đại học?
    Khi bạn làm việc tại Văn phòng ĐKQSDĐ theo dạng Hợp đồng nên tiền lương của bạn không phải do Ngân sách nhà nước chi trả mà do cơ quan đó chi trả. Sau khi bạn trở thành công chức, viên chức thì Ngân sách Nhà nước mới chi trả 01 phần hoặc toàn bộ theo quy định pháp luật.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #157312   25/12/2011

    nguyenduyphuchagiang
    nguyenduyphuchagiang

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư trước. Trình đọ học vấn của em là Đại học Giao thông vận tải và đã được hưởng lương bậc đại học đã được 5 năm. bây giờ vào biên chế ở sở TN và MT  nên không đúng chuyên nghành. Em muốn hỏi theo luật viên chức thì theo điều khoản nào mà khi tuyển dụng vào viên chức nhà nước thì xếp lại bậc lương khởi điểm.Liệu có thể chuyển bậc lương sang ngang được hay không. Rất mong Luật sư trả lời sớm cho em được biết. Em cảm ơn Luật sư rất nhiều. 
     
    Báo quản trị |  
  • #157397   26/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Nếu đúng như bạn trình bày thì bạn có quyền khiếu nại trường hợp của mình đến Văn phòng ĐKQSD đất hoặc Sở TN & MT.
    Còn vấn đề bạn hỏi thì tôi không rõ lắm và cũng chưa tìm thấy quy định nào về vấn đề trên.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com