DanLuat 2015

Làm việc 8 tháng thì mang thai có được hưởng thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #518149 14/05/2019

    kaitokid11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Làm việc 8 tháng thì mang thai có được hưởng thai sản không?

    Tôi làm trong một công ty và đóng bảo hiểm cũng lâu rồi. Nay tôi mới vào công ty này được 8 tháng thì cháu mang thai nhưng công ty thông báo không được hưởng chế độ thai sản thì chưa làm việc trong công ty được một năm. Vậy giờ tôi phải làm thế nào? Cháu có được hưởng chế độ thai sản không?

     
    201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518151   14/05/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (718)
    Số điểm: 15428
    Cảm ơn: 261
    Được cảm ơn 285 lần


    Theo khoản 1 điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:
     
    Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 được quy định như sau:
     
    1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau: 
     
    a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 
     
    b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này. 
     
    Trường hợp này, bạn đã đóng bảo hiểm trước đó và hiện tại khi vào công ty này đã được 8 tháng và sau đó thì bạn có thai. Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì bạn sẽ phải đóng bảo hiểm trước từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con thì bạn mới được hưởng chế độ thai sản của công ty. Ở đây do bạn không nêu rõ thời gian cụ thể về ngày tháng bạn có thai và thời gian cụ thể từ ngày nào đến ngày nào bạn tham gia đóng bảo hiểm tại công ty này. Chính vì vậy, tôi sẽ đưa ra một ví dụ cụ thể tương tự với trường hợp của bạn và có phân tích cụ thể để bạn có thể dễ hiểu nhất.
     
    Ví dụ: Tôi tham gia đóng bhxh bắt buộc từ tháng 6/2008 đến tháng 3/2012 (từ tháng 4/2013 thì ngưng đóng). Hiện nay tôi chuyển sang một công ty mới ký đồng chính thức và đóng bhxh từ tháng 1/2013. Tôi dự kiến sinh vào đầu tháng 09/2013. vậy tôi xin hỏi trường hợp của tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?
     
    Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.
     
    Như vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Bạn nộp đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2013, đến tháng 9/2013, trong 12 tháng này bạn đã có đủ 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội, nên đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản. Sau khi sinh, bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con, đơn (theo mẫu) tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.
     
    Báo quản trị |  
  • #519322   29/05/2019

    Bạn có thể tham khảo về điều kiện hưởng chế độ thai sản tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó quy định chỉ yêu cầu đối với trường hợp lao động nữ sinh con là đóng BHXH tối thiểu 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Bạn chỉ cần đáp ứng điều kiện này là được, không quan trọng bạn làm ở công ty đủ năm hay chưa. Nếu tới lúc đó công ty không giải quyết chế độ cho bạn thì bạn có thể khiếu nại đến công đoàn hoặc cơ quan quản lý lao động nhé.

     
    Báo quản trị |