DanLuat 2015

làm thủ tục nghỉ thai sản cho nhân viên đã nghỉ việc.

Chủ đề   RSS   
  • #406653 16/11/2015

    chuphucloc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    làm thủ tục nghỉ thai sản cho nhân viên đã nghỉ việc.

    Mong mọi người giúp đỡ em với !!!

    Em mới vào công ty làm việc, chưa có kinh nghiệm làm thủ tục thai sản này.
    Công ty em có 1 nữ công nhân mang thai, rồi 2 bên thỏa thuận cho chị ấy nghỉ làm trước 1 tháng, em đã làm thủ tục cho giảm lđ cho chị ấy.
    Bây giờ chị ấy đã có đầy đủ giấy tờ làm thai sản nên em muốn hỏi thủ tục làm thai sản cho chị ấy trong trường hợp chị ấy nghỉ trước 1 tháng bao gồm những gì?
    mong nhận được sự giúp đỡ của anh/chị ạ
    em xin cảm ơn ạ

     
    2926 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406660   16/11/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật BHXH 2006 thì:

    "Điều 14. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau: 
     
    1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 
     
    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội."
     
    Như vậy, sau khi cho lao động nữ này nghỉ việc (đúng quy định pháp luật) thì bạn nên chốt và trả sổ BHXH cho người lao động để họ làm thủ tục hưởng chế độ thai sản tại cơ quan BHXH mà Cty bạn đã đóng cho người lao động. Ngoài ra, Cty phải cung cấp quyết định cho thôi việc hoặc thanh lý HĐ lao động để người lao động nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội khi làm hồ sơ.
     
    Nếu chưa rõ thì bạn có thể liên hệ với cơ quan BHXH cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi Cty bạn đóng tiền BHXH cho người lao động.
     
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    chuphucloc (16/11/2015)
  • #406668   16/11/2015

    toanlong123
    toanlong123
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2015
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 32 lần


    Liên hệ được với bên BH thì chắc cũng lâu và khó vì thái độ của họ không thiện cảm, gọi điện quản lý đơn vị mà mãi không gặp được...haizz có bác nào biết về câu hỏi bác chuphucloc giải đáp kỹ và đơn giản 1 chút cho em mở mang kiến thức không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #406753   16/11/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nhân viên đã nghỉ việc thì họ tự đi làm thủ tục thai sản, không liên quan gì đến công ty nữa.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-