Làm thêm giờ quá thời gian quy định

Chủ đề   RSS   
  • #529959 30/09/2019

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (868)
    Số điểm: 5569
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Làm thêm giờ quá thời gian quy định

    Hiện tại theo quy định của nhà nước thì mức tăng ca tối đa bình thường trong năm chỉ có 200 giờ. Có cách nào để làm thủ tục đăng ký để nhà máy được Sở lao động thương binh chấp nhận cho công ty được phép tăng ca tối đa 300 giờ / năm là hợp lệ đúng theo luật không?
     
    Mình có tìm hiểu thì tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có quy định như sau:
     
    "Điều 4. Làm thêm giờ
     
    ...
     
    2. Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:
     
    a) Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:
     
    - Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;
     
    - Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;
     
    - Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.
     
    b) Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quản lý nhà nước về lao động tại địa phương."
     
    => Như vậy, trước tiên để được cơ quan có thẩm quyền đồng ý cho công ty mình được làm thêm trên 200 giờ thì mình phải thuộc vào một trong những trường hợp trên thì mới được. "Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn" thì văn bản không có xác định cụ thể là như thế nào, mà việc này mình phải chứng minh cho họ thấy để họ đồng ý. Đồng thời, khi tổ chức làm thêm trên 200 giờ thì công ty mình phải làm thủ tục thông báo bằng văn bản cho Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính (có thể gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện).
     
    Thành phần hồ sơ:
     
    1. Công văn thông báo làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm.
     
    2. Văn bản thỏa thuận của người lao động làm thêm giờ.
     
    3. Phương án làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm.
     
    Các bạn có nội dung nào chi tiết hơn nữa không?
     
    657 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530037   01/10/2019

    Nếu gặp khó khăn trong việc xác định hồ sơ chứng minh Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn thì bạn có thể liên hệ trực tiếp Sở LĐTBXH tại địa phương. Vì văn bản không quy định rõ nên doanh nghiệp sẽ không có cơ sở cụ thể chứng minh. Chủ yếu vẫn là mình thông qua hồ sơ, giấy tờ để thuyết phục được họ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kuri_yt_294112@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)
  • #530072   01/10/2019

    Gửi cho mọi người tham khảo thêm về cách tính lương làm thêm giờ. Cụ thể:

    Đối với lao động hưởng lương theo thời gian thì sẽ được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài giờ làm việc bình thường theo yêu cầu của người sử dụng lao động.

    Đối với lao động được hưởng lương theo sản phẩm và lương khoán thì sẽ được trả lương làm thêm giờ khi làm thêm số lượng sản phẩm, khối lượng công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động ngoài định mức được giao trong giờ làm việc bình thường.

    Đối với một số đối tượng đặc biệt như người lãnh đạo, người phục vụ,… người sử dụng lao động nên quy định nguyên tắc xác định làm thêm giờ cụ thể để có căn cứ thanh toán tiền lương làm thêm giờ hợp lý.

    Cách tính lương làm thêm giờ 2019 cho người lao động

    Theo Điều 6 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc như sau:

    Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian:

    Tiền lương làm thêm giờ

    =

    Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường

    x

    Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300%

    x

    Số giờ làm thêm

     

    Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc khoán:

    Tiền lương làm thêm giờ

    =

    Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường

    x

     Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300%

    x

    Số sản phẩm/khối lượng làm thêm

     

    Trong đó:

    a) Tiền lương giờ thực trả không tính lương làm thêm giờ, lương trả thêm khi làm vào ban đêm;

    b) Mức ít nhất bằng 150% áp dụng với làm thêm vào ngày thường;

    c) Mức ít nhất bằng 200% áp dụng với làm thêm vào ngày nghỉ hằng tuần;

    d) Mức ít nhất bằng 300% áp dụng với làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, chưa kể tiền lương của ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

    Ngoài ra, nếu người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương và phụ cấp làm đêm (thêm ít nhất 30%), người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc làm vào ban ngày.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #530117   01/10/2019

    Căn cứ Khoản 1 Điều 104, Khoản 2 Điều 106  Bộ luật Lao động năm 2012 . Theo đó, pháp luật chỉ cho phép người lao động được làm thêm giờ không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm. Ngoài ra, người lao động còn được nghỉ bù cho số thời gian làm thêm giờ sau nhiều ngày làm thêm giờ liên tục trong tháng.   

    Như vậy, nếu trường hợp làm thêm giờ vượt quá thời gian do pháp luật quy định thì sẽ bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Pháp luật không cho phép người sử dụng lao động được tăng thời gian làm thêm giờ của người lao động vượt quá thời gian theo quy định pháp luật. 

    Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

    "1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%."

    Pháp luật không quy định người lao động phải được nghỉ vào cuối tuần. Tuy nhiên, nếu ngày nghỉ hàng tuần do người sử dụng lao động quy định là ngày cuối tuần và người lao động có làm thêm giờ thì số thời gian làm việc ngày đó sẽ được tính bằng ít nhất 200% đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc. 

    Trên thực tế, nếu do tính chất công việc thì công ty có thể thỏa thuận vấn đề thời gian làm việc tùy theo chế độ ca, kíp để phù hợp với nhu cầu công việc. Nếu người lao động không đồng ý thì phải thực hiện theo đúng hợp đồng lao động về thời gian làm việc và thực hiện đúng định mức số giờ làm thêm mà pháp luật quy định. Nếu trường hợp công ty  thực hiện không đúng quy định của pháp luật thì NLĐ có quyền yêu cầu cơ quan công đoàn của công ty bảo vệ quyền lợi hợp pháp của những nhân viên trong công ty hoặc khiếu nại tới Sở lao động- thương binh và xã hội yêu cầu giải quyết.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 104, Khoản 2 Điều 106  Bộ luật Lao động năm 2012 . Theo đó, pháp luật chỉ cho phép người lao động được làm thêm giờ không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm. Ngoài ra, người lao động còn được nghỉ bù cho số thời gian làm thêm giờ sau nhiều ngày làm thêm giờ liên tục trong tháng.   

    Như vậy, nếu trường hợp làm thêm giờ vượt quá thời gian do pháp luật quy định thì sẽ bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Pháp luật không cho phép người sử dụng lao động được tăng thời gian làm thêm giờ của người lao động vượt quá thời gian theo quy định pháp luật. 

    Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

    "1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%."

    Pháp luật không quy định người lao động phải được nghỉ vào cuối tuần. Tuy nhiên, nếu ngày nghỉ hàng tuần do người sử dụng lao động quy định là ngày cuối tuần và người lao động có làm thêm giờ thì số thời gian làm việc ngày đó sẽ được tính bằng ít nhất 200% đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc. 

    Trên thực tế, nếu do tính chất công việc thì công ty có thể thỏa thuận vấn đề thời gian làm việc tùy theo chế độ ca, kíp để phù hợp với nhu cầu công việc. Nếu người lao động không đồng ý thì phải thực hiện theo đúng hợp đồng lao động về thời gian làm việc và thực hiện đúng định mức số giờ làm thêm mà pháp luật quy định. Nếu trường hợp công ty  thực hiện không đúng quy định của pháp luật thì NLĐ có quyền yêu cầu cơ quan công đoàn của công ty bảo vệ quyền lợi hợp pháp của những nhân viên trong công ty hoặc khiếu nại tới Sở lao động- thương binh và xã hội yêu cầu giải quyết.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/10/2019)