Làm thêm giờ đối với lao động chưa thành niên

Chủ đề   RSS   
  • #522589 01/07/2019

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (868)
    Số điểm: 5569
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Làm thêm giờ đối với lao động chưa thành niên

    Nhờ mọi người hỗ trợ mình trường hợp sau:

    Mình có thắc mắc cần hỏi Trường hợp người lao động nữ (thiếu 10 tháng mới đủ 18 tuổi) muốn xin vào làm việc trong công ty; Công việc là kiểm phẩm chất lượng hàng bao bì PP dệt(công đoạn thành phẩm), làm việc 8h/ngày và làm việc theo 03 ca có cả làm việc ca đêm (nghỉ chủ nhật). 
    Bạn ấy chưa đủ tuổi thì với thời gian và công việc như vậy thì có sai luật không?
     
    Theo mình tìm hiểu thì theo quy định tại Điều 161 Bộ luật lao động 2012 thì bạn lao động nữ này được xác định là NLĐ chưa thành niên.
     
    Đồng thời, tại Điều 163 Luật này quy định nguyên tắc sử dụng NLĐ chưa thành niên như sau:
     
    - Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
    - Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.
    - Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

    - Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác.

    - Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá.

    Mặt khác, tại Điều 165 Luật này và Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH có quy định những công việc và nơi làm việc cấm sử dụng NLĐ là người chưa thành niên.

    =>>> Tóm lại là trong trường hợp này, về thời gian làm việc của người lao động phải tuân thủ không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

    Hiện tại, quy định cho phép làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm nhưng đến nay Bộ LĐTB&XH vẫn chưa có văn bản hướng dẫn công việc nào thì NLĐ chưa thành niên được làm thêm giờ, làm ban đêm nên tốt nhất là mình nên bố trí cho họ làm việc 8h/ngày.

    Còn về công việc này thì sẽ phải tra cứu trong Điều 165 và Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH xem nó có rơi vào trường hợp đó hay không, nếu không thuộc vào Danh mục đó thì vẫn được quyền giao kết HĐLĐ với họ, còn thuộc vào Danh mục đó thì không được. Việc tra cứu sẽ do người trực tiếp tiếp xúc, thực hiện công việc để xác định một cách khách quan nhất.

    Ý của mọi người như thế nào ạ?
    Cập nhật bởi MewBumm ngày 01/07/2019 11:45:02 CH
     
    428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận